ผู้เขียน หัวข้อ: นึกถึงใครคนหนึ่ง ดอกบัวดอกนั้น (การบ้านตกค้างของคนแก่)  (อ่าน 657 ครั้ง)

Yodrak

• Full Member
  • People Like This 108

การบ้านฉบับนี้ตกค้างมานานมากครับ มากหลายปีทีเดียว วันนี้พอจะมีเวลาว่าง เลยนึกถึงใครบางคน จริงๆ ก็คงนึกถึงหลายคนครับ  ลุงเลยนึกอยากเขียนการบ้านที่ไม่ได้เขียนมานาน เผื่อว่าเจ้าของเรื่องที่เราคิดถึงเขาแวะมาอ่าน และ(อาจ)นึกถึงเราบ้าง

และเผื่อว่าใครหลายๆ คนในนี้ที่มีการบ้านตกค้างจะอยากกลับมาส่งการบ้านบ้าง 

และเผื่อว่า .... เผื่ออะไรต่อมิอะไรที่ยังคิดไม่ออก

........................................................................................

มีน้องคนหนึ่งที่ลุงนึกถึงอยู่เสมอครับ (จริงๆ ก็นึกถึงหลายคนแหละ แต่น้องคนนี้จัดในกลุ่มน้องคนพิเศษ) แต่มิได้ทักทายเป็นส่วนตัวไปนานด้วยหลายๆ เหตุผล

เมื่อหลายปีก่อนลุงทักทายน้องคนหนึ่งไป ด้วยเหตุผลประหลาดๆ หลายอย่าง อย่างแรกน้องชื่อเพราะมาก ชื่อน้องขึ้นต้นด้วยคำว่า “บัว” ดอกไม้ที่คนนิยมนำไปพับถวายพระ ลุงชอบดอกไม้ดอกนี้เป็นทุนเดิม

แต่เหตุที่สำคัญที่สุด คำขึ้นต้นของชื่อน้อง บังเอิญไปพ้องเหมือนกับชื่อใครคนหนึ่งเข้า

จะด้วยเหตุใดก็ตาม ผลคือลุงทักทายไปคุยกับน้อง ได้ความว่าน้องแก่แล้วไม่อยากรับงานเที่ยว คำว่าแก่มันเสียดแทงหัวใจลุงมาก พูดเบาๆ ก็ว่าเจ็บแล้ว นี่เล่นเขียนมาหลายคำในประโยคสนทนากันเลย ไม่รู้ว่าน้องพูดถึงตัวเองหรือด่าลุง แต่ก็ลงท้ายเราคุยสรุปได้ความว่า ถ้าจ้างน้องไม่มา แต่ถ้าชวนมาฟรี เพราะอยากรู้จักยินดีเลย ... ทีแรกก็งง นี่น้องปกติหรือเปล่า (วะ) หรือจะเป็นลูกคนรวยปลอมตัวมาเล่นเวป เล่นตัวซะด้วย
 **34** **34** **34**

เราคุยกันสักพัก แต่ยังหาโอกาสเจอกันไม่ได้ จนฤกษ์งามยามสะดวก เรานัดเจอกันที่อเวนิวแห่งหนึ่งไม่ไกลจากบ้านน้อง พอเจอกันลุงก็บอกน้องว่า

"น้องไม่ตรงปกนะ... ไม่เหมือนที่โฆษณากับลุงไว้"

น้องบอกว่าตัวเองแก่ แต่ที่เจอไม่ใช่อ่ะ น่ารักเฉย ส่วนน้องก็บอกกับลุงว่า ลุงยังไม่แก่(มาก) หรอก ลุงยังดูเด็กกว่าพ่อหนูเยอะ ... เอางั้นเลยนะ แต่ที่น้องประทับใจคือ ลุงแต่งตัวดีมาก น้องนึกว่าจะพาไปทำบุญในวัดต่อ เล่นนุ่งขาวห่มขาว แล้วน้องแพ้คนใส่กางเกงสีอ่อน เสื้อเชิ้ตสีขาว เห็นผู้ชายแต่งตัวเหมือนมัคทายกวัดทีไร ใจสั่นทุกที เพราะตอนเด็กน้องชอบกินไก่ทอด KFC พอเห็นผู้ชายอ้วนๆ ใส่ชุดขาวทั้งชุด น้องจะนึกว่าเป็นผู้พันเคนตั๊กกี้ หน้า KFC ทุกที เห็นแล้วอยากกอดเลย ... มิน่า เจอกันทีไร น้องขอกอดทุกที 
**34** **34** **34**

วันนั้นจำไม่ได้แล้วว่าเรากินอะไร เพราะเรื่องมันก็นานแล้ว รู้แต่เราคุยกันถูกคอมาก น้องดู(เหมือน) คนนิ่ง แต่จริงๆ น่าจะใจร้อน ภาพลักษณ์ที่ดูนิ่ง นุ่ม (หมายถึงพุงน้องนี่แหละ) แต่น้องยืนยันว่าไม่นิ่งนะจ๊ะ เคยอวดรูปสมัยวัยรุ่นก็พอเดาได้ว่าเฮี้ยวพอควร เอาแค่แนวนักร้องขวัญใจก็สุดจะอินดี้แล้วครับ

ถ้าอยากจะเดาว่าน้องอายุเท่าไร เอาเป็นว่านักร้องขวัญใจน้องคือ พราย ปฐมพร ปฐมพร ... เดาเอาละกันว่าน้องอายุเท่าไร

เรายังนัดเจอกันบ้างคราว ทักทายกันนานๆ ครั้ง และนานๆ ครั้ง พอการทักทายมันห่างขึ้นๆ ก็เขินๆ ที่จะไปทักทาย ได้แต่แอบส่องชีวิตกันเงียบๆ อย่างผู้หวังดี ที่ไม่ประสงค์ร้าย  เห็นน้องสุขสบายดี มีความสุขในชีวิต ลุงก็พลอยยินดีด้วย

เข้าใจว่าน้องเลิกเข้ามาในเวปนี้มาหลายปีแล้ว แต่ถ้าหลงเข้ามาเมื่อไรแล้วเจอ อยากให้รู้ไว้นะครับ น้องเป็นคนหนึ่งที่น่ารักมากจริงๆ จนอยู่ในความทรงจำของลุงเสมอ  .... ทุกวันก็ยังอยู่นะครับ

น้องดอกบัวดอกนั้น

**35** **35** **35**

ถึงลุงจะไม่หล่อ ... แต่ลุงขี้เหร่นะครับ

Nuekmaiork

• Hero Member
  • People Like This 870
ขอบคุณ ลุงยอดรัก ที่มาส่งการบ้านให้อ่านกัน

ดอกบัวแสนสวยนี้ น่าจะเป็นคนเดียวกับที่ผมรู้จัก
 น้องน่ารักมากครับ

ยังจำวันแรกที่เจอน้องได้....
กางเกงยีนขาสั้น กับ บั้นท้ายกลมกลึง
 **39** **39**

Yodrak

• Full Member
  • People Like This 108
ขอบคุณ ลุงยอดรัก ที่มาส่งการบ้านให้อ่านกัน

ดอกบัวแสนสวยนี้ น่าจะเป็นคนเดียวกับที่ผมรู้จัก
 น้องน่ารักมากครับ

ยังจำวันแรกที่เจอน้องได้....
กางเกงยีนขาสั้น กับ บั้นท้ายกลมกลึง
 **39** **39**

คนเดียวกันแหละครับ

น้องน่ารักจริงๆ ครับ ทั้งหน้าตา และอัฒยาศัย

แต่ถ้าใครทำให้โมโห ... น้องก็จะเข้าโหมดบู๊ล้างผลาญ 

**30** **30** **30**
ถึงลุงจะไม่หล่อ ... แต่ลุงขี้เหร่นะครับ

Nuekmaiork

• Hero Member
  • People Like This 870

ครับ...ใช่เลยครับ
โดนมาแล้ว..โดนอยู่..และโดนต่อไป

**30** **30** **30**