ผู้เขียน หัวข้อ: เหนื่อยและลำบากใจมากมายTT^TT  (อ่าน 4913 ครั้ง)

*..APhRoDiTe.,!~

• Hero Member
  • People Like This 86
  • #~!Miss u ka (' ')....*
เหนื่อยและลำบากใจมากมายTT^TT
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2013, 08:47:28 AM »
จากที่พี่ๆเห็นหนูในเว็ปแห่งนี้มาพอสมควร หนูก็รับจ้างเที่ยว เจอพี่ๆดีดีบ่อยครั้งไม่ดีแค่ครั้งเดียว และครั้งเดียวจริงๆ

ตอนนี้ไม่รับจ้างเที่ยวแล้วนะคะ ขอบคุณพี่ๆที่ติดต่อมาขอโทษ ทุกๆคนด้วยค่ะ ไว้หนูสบายใจดีขึ้นเมื่อไหร่หนูจะรับเที่ยว สร้างรอยยิ้มให้พี่ๆนะคะ

สาเหตุที่หนูเหนื่อย มันเพราะครอบครัว ปัญหาที่ละเอียดอ่อนมากมาย ซึ่งคิดว่าคงมีหลายๆบ้านเป็นแบบนี้  :::เมียน้อย:::

หนูไม่รู้ว่าพ่อหนูมีจริงหรือเปล่า หรือว่าแม่หนูระแวงไปเอง เพราะคนที่แม่หนูกล่าวหาและหาเรื่องหย่านั้น ก็คนใกล้ตัวซึ่งรู้จักกันดีมากมาย

บวกกับปัญหา เรื่องพี่น้องของแม่ทาง เชียงราย ที่เป็นปัญหาเรื่องแย่ง ที่ดินที่จะโกงเอาของแม่ไปทำให้แม่เครียด

แล้วก็มาระบายให้ฟัง ตื่นนอนเพราะเสียงบ่น เรื่องเดิมๆ มีนิทานตอนทานข้าวเช้า เรื่องเล่าก่อนมื้อเที่ยง  ละครบ่ายเรื่องเดิมๆที่ยายเล่าให้ฟัง

คือปัญหาเดิมๆ ตอนยังไม่ได้ทำงานประจำ อยู่กับแม่สองคนบนบ้าน เป็นคนเดียวที่คอยรับฟังเสมอๆ(ฟังไปงั้นอือ ออ ตามจำได้หมดแล้ว)

แม่ชวนพ่อหย่าบ่อยๆแต่พ่อปฏิเสธ หนูเชื่อว่าพ่อรักพวกเราค่ะ และคงไม่มีแน่นอน แต่พูดเท่าไหร่แม่ก็ไม่เชื่อ จะหย่าลูกเดียว

แม่ชวนพ่อทะเลาะทุกวัน ก่อนนอน เป็นละครค่ำใ้ห้หนูได้นั่งฟังและดูเหตุการณ์เสมอ หนูกลัวพ่อทนไม่ไหวทำร้ายแม่มากมาย แม่ตัวนิดเดียว

แก่แล้วด้วย เดินไม่ค่อยแข็งแรง เพราะตกเก้าอี้ กลัวพ่อฟิวขาด แต่พ่อไม่ทำพ่อนิ่งแล้วก็ปฏิเสธ ข้อกล่าวหาทุกครั้งว่าไม่มี

เรื่องแบบนี้เป็นมา6 ปี ตั้งแต่ หนูอยู่ มัธยม สอง แต่พักหลัง มันเริ่มเยอะขึ้น เนื่องจาก พี่น้องไม่รักกัน(หนูเรียก ตากับยายว่าพ่อแม่)

แม่แท้ๆมีพ่อใหม่เป็นคนจีน แต่เหมือนน้ำเน่าเลย พ่อเลี้่ยงแต่กับแม่เพื่ออยู่เมืองไทยโดยไม่โดนตำรวจกวนเรียกส่วย แล้วหาเงินส่งเมืองจีน

ไป้หนี้แล้ว ให้แม่ทำใช้คืนตลอดเวลา ส่งลูกที่เมืองจีนเรียน จบ มีบ้านสวยๆ แต่ทางแม่ซึ่งมีลูกสาวกับเค้าหนึ่งคน ไม่มีอะไรเลย

หนูได้แต่ฟังๆ ฟังๆ แล้วก็รู้สึกแย่ สงสารทำไรไม่ได้ น้องสาวแม่ก็คือน้า เค้าเกลียดหนูกับแม่แล้วก็ไม่เรียกยายว่าแม่มา11ปีแล้ว

ไม่ทราบสาเหตุด้วยเนื่องจากอะไรเค้าึถึงเขียน สมุดเล็กๆแช่งคนในครอบครัวจนเต็มเล่ม แล้วคอยจิกคอยกัดหาเรื่องหนู จนตบกันไปหลายครั้ง

ทุกวันนี้ได้งานทำแล้ว แต่กลับมาแม่เจอหน้า ก็มีบทสนทนา(หรือเปล่า) กับหนูเสมอๆนั่งเล่นเว็ปไปฟังแม่พูดไปพอเราเงียบก็เรียกเราให้ออกความ

คิดเห็น จนวันนึงคิดอยาก ออกไปอยู่ข้างนอก เช่าห้องอยู่หนูทำงานได้แล้วสามารถเช่าได้ แต่พอคิดไปคิดมา มันจะรู้สึกแย่มากๆแน่เลย

แม่ที่นั่งคอยหนูกลับบ้านก่อนไปไหนก็อวยพรให้เดินทางปลอดภัย กลับมาแล้วก็ถามเสมอกินอะไรมามาหรือยังลูก เหนื่อมั๊ย งานหนักมั๊ย

แม่ที่ไม่มีเพื่อนอยู่ด้วยบนบ้านเลยสักคน แม่ที่ต้องนั่งมองจากหน้าต่างไปตลาดทุกวันเพื่อมองดูผู้คนเดินไปมา ไม่มีึคนคุยด้วย

แม่ที่รอลูกกลับบ้าน แม่มีลูกสามคน หลานสามคน หนึ่งคือหนูึหลานคนโต(เค้าเลี้ยงเป็นลูกเลย) หลานชายลูกของน้าสาว และหลานสาวตัวน้อย

บางครั้งหนูเห็นแม่นั่งร้องไห้  แม่บอกอยากหนี บางทีหนูคิดว่าแม่เป็นโรคประสาทอ่อนๆหรือเปล่าที่คิดระแวงและพูดซ้ำซากมา6ปี

แต่คนเป็นประสาทที่ไหน แต่คิดไปคิดมาคงไม่เป็นหรอก ถ้าเป็นแม่คงไม่รู้ทุกอย่างทำอะไรๆได้ปกติโดยเฉพาะเรื่องเงิน

หนูแค่อยากระบายไม่ได้ต้องการความช่วยเหลือ ไม่ได้ ให้น่าสงสาร เรื่องมันซับซ้อนและเยอะมากมาย แต่หนูคิดว่าเข้มแข็งพอ

แต่ก็ร้องไ้ห้บางครั้งที่เจ็บใจ ที่เห็นแม่โดนเอาเปรียบจากพี่น้องของแม่เองและลูกๆที่ไม่เลี้ยงมีแต่สร้างปัญหาให้แม่คอยตามแก้

แล้วหนูก็เป็นแค่หลาน ผู้หญิง ที่ไม่มีความสามารช่วยอะไรแม่ได้เลย อึดอัดอยุ่ทุกวันที่ไม่รู้ว่าครอบครัวจะพังวันไหน พ่อจะทนแม่ได้แค่ไหน

ขอบคุณพื้นที่เว็ป แล้วก็ขอบคุณเว็ปที่ทำให้เจอพี่สาว พี่ชาย แล้วก็ทำให้หายเครียดได้บ้างเวลาได้สนทนา(ตอนหูฟังแม่ตามองจอ)

ปล* ไม่ต้องมาถามว่าเดือดร้อนเท่าไหร่ ไม่ได้เดือดร้อนเรื่องเงิน

ปล 2 ไม่ได้หาคนเลี้ยง ไม่ต้อง PM มาเสนอ

ปล 3 แค่อยากระบาย แค่นั้น ยินดี รับคำด่า และคำวิจารย์

ปล 4 เรื่องทั้งหมดคือเรื่องจริง ไม่ได้แต่งแต้มแต่อย่างใด แค่มีปัญหาที่คิดไม่ตกว่าจะทำไง เคยอยากหนีไปอยู่คนเดียว

แต่สมองมันสั่งว่า ไม่ให้อกตัญญู ทิ้งเค้าแล้วสบายคนเดียวในเวลาที่ มีปัญหา

ปล 5 ขอบคุณที่เข้ามาอ่าน แม้อ่าน คร่าวๆ สองสามบรรทัด ขอบคุณค่ะ
I'm comeback

Punpun23

• Sr. Member
  • People Like This 10
  • อกหัก ทักสาวบ้านนี้
Re: เหนื่อยและลำบากใจมากมายTT^TT
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2013, 12:27:42 PM »
เป็นกำลังใจให้นะคะ
มีแค่คนไม่กี่คนเท่านั้นที่เข้ามาในชีวิตคุณเหมือนเป็นพรจากสวรรค์ ส่วนคนอื่น ๆ นั้น เข้ามาเพื่อให้บทเรียน

COLOUR

• Full Member
  • People Like This 11
Re: เหนื่อยและลำบากใจมากมายTT^TT
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2013, 12:58:09 PM »
อืมมม ลองคิดย้อรดูนะครับ ว่าเรา (ที่ตัวเล็กๆในครอบครัว) จะทำอะไรให้มันดีขึ้นบ้าง ดีแบบเนียนๆๆ พี่ว่าเราทำได้ ชวนคุยเรื่องอื่น หาเรื่องที่คุณพ่อคุณแม่ชอบเหมือนกันมาคุย มาทำ (แต่เอาให้เนียนๆนะ)

ยังไม่ถึงจุดแตกหักเท่าไหล่ครับ คุยได้ ใจเย็นๆ และเป็นกำลังใจให้ครับ  **38**

JOEL

• People Like This 2
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2013, 02:11:11 PM »
บางทีผู้หญิงก็ชอบระแวงครับ

ทำใจ และพยายามดูแลท่าน คุยกันเยอะๆให้ท่านหายเหงา

ถ้าว่างๆพาท่านไปวัด ไปปฏิบัติธรรมบ้างก็ดี จะได้ปล่อยวางได้บ้างครับ

คุณนายโฮ

• People Like This 56
  • To handle yourself, use your head, To handle other
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2013, 02:16:44 PM »
ติดต่อกลับมาหน่อยค่ะ น้องนู๋

0407

• Jr. Member
  • **
  • People Like This 7
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2013, 01:02:10 AM »

หวัดดีครับ!ผมเข้าใจความรู้สึกดี..ปัญหานี้ต้อง"อดทนให้"สูง "ทำใจ"ให้ดี
และ"ปรับตัวให้ชิน"สุดท้าย"ทำดีที่สุด"...เอาใจช่วยนะครับ..
      ขอบคุณครับ.

คนชั้นสอง

• People Like This 23
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2013, 06:20:08 AM »
อดทนนะครับ....เวลาของเรากับท่านเหลือน้อยลงไปเรื่อยๆ
ใช้เวลาที่เหลืออยู่ให้มีค่า ตอบแทนที่เลี้ยงดูเรามาให้มากที่สุด
วันหน้าจะได้ไม่ต้องมานั่งเสียใจที่ไม่ได้ทำหลายๆอย่าง

คนที่ปลายสายรุ้ง

• People Like This 43
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2013, 02:15:23 PM »
เป็นกำลังใจให้นะครับ ขอให้ผ่านเหตุการณ์ต่าง ๆ ไปด้วยดีนะครับ  สู้ ๆ นะครับ
คนเราอยากรักกับคนที่ดี แต่คนดีทุกคนไม่ใช่คนที่ถูกรัก

PolyPloid

• People Like This 12
  • น้ำตาจะไหล ขอแชร์นะคะ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2013, 02:29:23 PM »
เป็นกำลังใจให้นะ น้องพ๊อยท์ อย่าคิดว่ามันเป็นปัญหาเลยนะ  **24**

EAKKY

• Jr. Member
  • **
  • People Like This 7
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2013, 02:36:15 PM »
เศร้าจัง  **21**

Ryo

• People Like This 8
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2013, 06:49:40 PM »
สู้ๆจ้า
รักแท้....ไม่มีในพจนานุกรม

SuperCars

• People Like This 13
  • ....
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2013, 11:15:03 PM »
สู้ๆๆนะครับ  เเต่ยังไม่ได้ไปเที่ยวด้วยกันเลยรีบกลับมาเร็วๆๆนะครับ  **11**
เราอาจเกิดมาเพื่อพบกัน แต่อาจไม่ได้เกิดมาเพื่อเป็นคู่กัน

mobile

• Newbie
  • *
  • People Like This 9
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2013, 02:06:49 AM »
สู้ๆคร้าบ

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2013, 05:11:06 PM »
อืมมม ลองคิดย้อรดูนะครับ ว่าเรา (ที่ตัวเล็กๆในครอบครัว) จะทำอะไรให้มันดีขึ้นบ้าง ดีแบบเนียนๆๆ พี่ว่าเราทำได้ ชวนคุยเรื่องอื่น หาเรื่องที่คุณพ่อคุณแม่ชอบเหมือนกันมาคุย มาทำ (แต่เอาให้เนียนๆนะ)

ยังไม่ถึงจุดแตกหักเท่าไหล่ครับ คุยได้ ใจเย็นๆ และเป็นกำลังใจให้ครับ  **38**

คือพูดถึงพ่อทีไร เค้าก็บอก ไปเผามันมาแล้วหรอ  ประชด ตล๊อดด (ชินค่ะ)แต่ก็ ท้อบ้างบางที

ก็ไ้ด้แต่ทำตัวไม่ให้รกบ้าน **30**  ตอนนี้ดี ขึ้นค่ะ เหมือนแม่ ขี้เกียจบ่น

แต่ก็ยังมีแขวะๆ พ่อก็บอกจะร้องไห้ทำไม พ่อยังอยู่(นั้นสิๆ )

สู้ๆๆนะครับ  เเต่ยังไม่ได้ไปเที่ยวด้วยกันเลยรีบกลับมาเร็วๆๆนะครับ  **11**

แหม คุณ รถ มะไหร่ละค่ะ  **30** **30**

**26** **26** **26** ขอบคุณมากๆเลยค่ะ ตอนนี้ ครอบครัวดีขึ้น นิดนึง เริ่ม คุยกันบ้าง แต่ประชดเหมือนเดิม **12**

ไม่ร้องไห้เวลา พ่อกับแม่ทะเลาะกันแล้ว ไม่น้อยใจเสียใจแล้ว แค่คิดว่า มันสนุกดี ครื้นเครงที่บ้านไม่เงียบมั้งนะ **30**

ตอนนี้คิดอย่างเดียว จะใช้เวลาอยู่และดูแล จะได้ไม่มานั่งเสียใจ ว่า มีโอกาสแต่ไม่ทำ

dragon_donga

• Newbie
  • *
  • People Like This 0
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2013, 12:53:35 AM »
ทุกคนมีกรรมเป็นของตนเอง ปล่อยวาง
ทำตนเองให้มีความสุขก่อน ปัญหาจะหมดไป
ปัญหามีไว้ให้แก้ ไม่ได้มีไว้ให้กลุ้ม แก้ที่ตัวเรา (อ่านบรรทัดแรกและบรรทัดที่2)
 dragon_donga(แอท)hotmail.com ครับ

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2013, 10:43:38 PM »
ทุกคนมีกรรมเป็นของตนเอง ปล่อยวาง
ทำตนเองให้มีความสุขก่อน ปัญหาจะหมดไป
ปัญหามีไว้ให้แก้ ไม่ได้มีไว้ให้กลุ้ม แก้ที่ตัวเรา (อ่านบรรทัดแรกและบรรทัดที่2)
 dragon_donga(แอท)hotmail.com ครับ

จะว่าหนูโง่ก็ได้นะ แต่ไม่เข้าใจค่ะ อะไรยังไง งงตรงนี้

(อ่านบรรทัดแรกและบรรทัดที่2) <<<

แล้วก็ลงเมลมา งง ค่าาพี่ **40** **40**

norasingha

• People Like This 65
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2013, 11:23:51 PM »
 **25** คนเราเกิดมา มีกรรมเป็นของตัว พยายามฝึกจิต ทำใจไว้บ้าง **38**

December

• People Like This 24
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2013, 06:46:02 AM »
ไปเที่ยวกะผมก่อนมั้ยคับ **11**

SuperCars

• People Like This 13
  • ....
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2013, 07:58:39 AM »
ไปเที่ยวกะผมก่อนมั้ยคับ **11**

ไปไหนดีละพี่  **25**
เราอาจเกิดมาเพื่อพบกัน แต่อาจไม่ได้เกิดมาเพื่อเป็นคู่กัน

xAngel

• Newbie
  • *
  • People Like This 0
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 07, 2013, 05:07:49 PM »
เข้าใจ อดทนน๊ะ