ผู้เขียน หัวข้อ: ท้้อ  (อ่าน 2698 ครั้ง)

(●*∩_∩*●)llwssี่nุลสตsียาจก(●*∩_∩*●)

• Full Member
  • People Like This 27
  • นู๋โตพอที่จะรู้จักคำว่า ''แตกใน''
    • https://www.facebook.com/sutigan.theangsawan
ท้้อ
« เมื่อ: มีนาคม 10, 2013, 11:57:19 AM »
วันนี้เหนื่อยใจที่สุดเลยพ่อก็อยากให้ไปเลี้ยงน้องแม่ก็อยากให้ไปเลี้ยงน้องวันนี้ก็ไปรับจ้างหาค่าบ้านให้แม่ โอ๊ยยยยลูกที่ดีต้องทำแบบนี้ไปถึงเมื่อไร น้องสาวอยากเรียนต่อแต่ไปเรียนที่ ม.กรุงเทพ อ่ะขอเงินพี่2000ไอ้เรานะหาทั้งวันได้150ทำไมชีวิตเราไม่ได้ถูกให้เป็นคนมีกะตังค์ มั้งน๊า ปีนี้อะไรก็แย่ไปหมด

nidsuphan

• People Like This 2
Re: ท้้อ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 10, 2013, 01:07:33 PM »
ท้อได้แต่อย่าถอย  เป็นกำลังใจให้ครับ

HanuMan80

• Sr. Member
  • People Like This 37
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 10, 2013, 01:20:09 PM »
สู้ๆ ครับ

จ่าเฉย

• People Like This 15
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 10, 2013, 01:26:39 PM »
เป้าหมวยมีไว้พุ่งชนครับ
If you love somebody, let them go, for if they return, they were always yours. And if they don’t, they never were.

คุณนายโฮ

• Hero Member
  • People Like This 56
  • To handle yourself, use your head, To handle other
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 10, 2013, 02:20:44 PM »
เป้าหมวยมีไว้พุ่งชนครับ

จ่าคะ...จ่าพิมพ์ผิดละเปล่าคะ....จ่าไปพุ่งชนเป็าหมวยทำไมคะ  **02**

คุณน้องสู้ๆค่ะ แต่ย้ายมหาลัยดีไม๊อ่าม.กรุงเทพแพงค่ะ ถ้ามสธ.พี่่หลายๆท่านอาจจะพอช่วยได้ค่ะ

Porpeang

• Jr. Member
  • **
  • People Like This 5
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 10, 2013, 03:09:23 PM »
ท้อทำไม ท้อมีไว้ให้ลิงถือ  **05** **05**
เป็นคนอย่าท้อแท้ครับ  คนพิการเขายังสู้ชีวิตเลย เรามีครบ32อย่าท้อแท้ครับ
ทุกปัญหามีทางออก สู้ สู้ครับน้องแพร

อย่างที่คุณนายโฮบอกว่า ม.กรุงเทพแพงมาก ทำไมไม่เปลี่ยนความคิดหาที่เรียนของรัฐล่ะครับ
เปลี่ยนความคิด ชีวิตเปลี่ยนนะครับ **04**

Mumo

• Hero Member
  • People Like This 208
  • nukate.c
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 10, 2013, 03:39:00 PM »
อันนี้แนะนำตามหลักโดยทั่วๆไปค่ะ ต่อให้ฉลาดแค่ไหน หัวดีแค่ไหน ถ้าไม่มีทุนทรัพย์มาสนับสนุน เรียนไปแบบหวังวันต่อวัน ..จะได้ทุน จะมีทุนมาสนับสนุนงี้ยากค่ะ ...มาเรียน รามฯ เรียนสุโขทัยฯ เถอะค่ะ ... ถ้าจะใช้เหตุผลว่าก็เรียนมาแล้วเลือกมาแล้ว...แล้วตัวเองลำบากหรือทำให้คนอื่นลำบาก แล้วสามารถเรียนจนจบได้ไหม๊ล่ะ ถ้าไม่ได้ก็พิจารณาตนเองซะตั้งแต่ตอนนี้ดีกว่าค่ะ ถ้าน้องสาวอยากเรียนก็ให้เค้า "หาเงินเอง" นะคะ จะได้รู้ว่าพี่สาวกว่าจะได้เงินมาแต่ละบาทยากขนาดไหน...ต่อให้หวังดีอยากให้น้องสาวเรียนจบก็เถอะ แต่ลองคิดว่าวันละ 150 กี่วันกว่าจะได้ 2000 วันนี้หาได้ แล้ว.."พรุ่งนี้ละ "...ขอบอกว่า มหาวิทยลัยเอกชน บริษัทบางที่เค้าก็ไม่ได้คิดจะเลือกนะคะ...แต่ถ้า ม.รัฐ แบบรามฯ แบบสุโขทัยฯ >> อันนี้เค้าจะมองว่า..ใช้ความสามารถจบค่ะ ...คนที่จบมาจะเป็นประเภท ทำงานไปด้วยเรียนไปด้วย ...สู้ชีวิต ...น่าสนับสนุนทำงานนะคะ..
เก็บอดีตไว้เป็นความทรงจำ ....ขอบคุณสำหรับเรื่องราวดีๆที่ผ่านเข้ามา ....หลายๆครั้ง ที่ทำให้รู้สึกว่า "โชคชะตา" ยังมีอยู่จริง

ป๋าต๊อก

• Newbie
  • *
  • People Like This 1
  • แก่แต่ขลัง
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 10, 2013, 03:41:22 PM »
ควาญช้างจูงลูกช้างขายอาหาร สาวอุ้มเด็กอ่อนขอทาน เรียกน้ำตา ลำบากบอกน้องเรียนรามครับ จบที่ไหนก็ภูมิใจครับ  **40**

young_old_man

• Jr. Member
  • **
  • People Like This 5
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 10, 2013, 05:06:45 PM »
ในความคิดส่วนตัว ผมก็ไม่เชียร์ให้น้องสาวคุณไปเรียน ม.กรุงเทพ เพราะนอกจากเรื่องค่าใช้จ่ายที่สูงแล้ว ตัวน้องสาวอาจจะถูกกดดันจากสังคมรอบข้างนะครับ จะมากจะน้อย ก็คงอดรู้สึกเปรียบเทียบกับคนรอบข้างที่ส่วนใหญ่คงมาจากครอบครัวฐานะดีไม่ได้ แต่ถ้าอยากเีรียนสถาบันเอกชนจริงๆ ก็อยากจะแนะให้ลองดูมหาวิทยาลัยที่มีการให้ผู้ที่เรียนดีแต่ยากจน อย่างเช่นที่ ABAC (ซึ่งโดยส่วนตัวผมถือว่าตัวมหาวิทยาลัยก็มีเครดิตดีกว่า ม.กรุงเทพ นะ)

แต่ถ้าน้องสาวคุณทำใจได้เรื่องสถาบัน และเป็นคนตั้งใจเรียนจริงๆ ม. ราม เนี่ยเป็นทางเลือกที่ดีจริงๆ ครับ ผมเองเคยทำงานกับลูกน้องหลายคน ชอบที่สุด ก็เด็กจบรามเนี่ยแหละ ความสามารถไม่ได้ด้อยกว่าคนที่จบจากมหาวิทยาลัยดังๆ เลย และรู้สึกได้ว่า ตั้งใจทำงาน พร้อมสู้งานดีครับ ถ้าผมเป็นคนสัมภาษณ์เอง ผมก็ชอบที่จะเลือกเด็กจบรามครับ (ถ้าจะไม่ผ่านสัมภาษณ์ ก็เป็นเรื่องของภาษาอังกฤษที่ไม่ค่อยแข็ง) คุณอาของผมก็จบราม ตอนนี้ มีธุรกิจส่วนตัว มีบ้านหลายหลัง ส่งลูกจนจบโทที่อังกฤษไปสองคนแล้วครับ ผมเสียอีก จบมหาวิทยาลัยอันดับหนึ่งของประเทศ ยังทำงานเป็นลูกจ้างกินเงินเดือนอยู่เลย

ยังไงก็ลองคิดๆ ดูให้ดีนะครับ ทั้งพี่ทั้งน้อง แต่ถ้าลำบากอะไรก็ลองลงไว้ในบอร์ดก็ได้ คงพอจะมีพี่ๆ เพื่อนๆ ที่ยินดีช่วยเหลือ (ในทางสุจริต) หลายคน

สู้ๆ ครับ

(●*∩_∩*●)llwssี่nุลสตsียาจก(●*∩_∩*●)

• People Like This 27
  • นู๋โตพอที่จะรู้จักคำว่า ''แตกใน''
    • https://www.facebook.com/sutigan.theangsawan
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 10, 2013, 06:37:21 PM »
ขอขอบคุณทุกๆข้อความทุกกำลังใจ แพรจะสู้ๆ สู้ต่อไปค่ะ ขอบคุณค่ะ