ผู้เขียน หัวข้อ: มรสุมชีวิต  (อ่าน 4601 ครั้ง)

(●*∩_∩*●)llwssี่nุลสตsียาจก(●*∩_∩*●)

• Full Member
  • People Like This 27
  • นู๋โตพอที่จะรู้จักคำว่า ''แตกใน''
    • https://www.facebook.com/sutigan.theangsawan
มรสุมชีวิต
« เมื่อ: มีนาคม 12, 2013, 10:28:39 AM »
 วันนี้แพรขอระบายความรู้สึกหน่อยนะค่ะแพรทุกข์ใจเหลือเกิน
วันนี้เป็นอีกวันที่ครอบครัวพร้อมน่ากันแต่ก็คงไม่มีความสุขเหมือนเดิม
พ่อบอกว่าพ่อไม่มีเงินมากที่จะส่งลูกทั้งสองเรียนแต่พ่อก็จะทำดีที่สุด พ่อต้องแบ่งจ่ายทางครอบครัวพ่อ ตอนนี้แม่ก็บอกว่าไม่มีหรอกต่อให้น้องสอบได้ที่1ในกรุงเทพก็ไม่มีปัญญาส่งพ่อกับแม่ทะเลาะกันมาบนรถแพรคิดว่าแม่จะไม่คิดสั้นอะไรแบบนี้ แม่จะกระโดดออกจากรถเหมือนในหนังเลย แพรร้องไห้พ่อชะลอรถบอกว่าอยากไปก็ลงไปแม่ร้องไห้เดินจากรถไปแพรวิ่งไปหาแม่ร้องเท่าไม่ได้ใส่ทั้งร้อนทั้งแสบ แต่แม่คือแม่แพรร้องไห้แพรเสียใจเสียความรู้สึกเท้าแพรพองแสบ แพรคิดว่าทำไมแม่มาทะเลาะให้แพรเห็นแพรไม่อยากรับรู้ แม่บอกว่าลูกไม่ให้ลูกไปเลี้ยงลูกให้มัน พ่อก็พูดไม่ออกแพรน้ำตาไหลเลย แพรไม่รู้จะเลือกใครแพรส่งสาาพ่อกับแม่ แพรไม่รู้จะอยู่ที่ไหน มันเคว้งไปหมดเลย เหมือนอยู่บนเกาะคนเดียว แพรไม่สามารถจะเอาตัวรอดเดียวไปมีความสุขได้ เพียงเพราะว่าคำว่ากตัญญูมันจะคุ้มครองแพร แพรไม่เคยเรียกร้องอะไรจากแม่กับพ่อ เพียงแค่ แพรเกิดมาก็เป็นบุญอันมากแล้ว แพรรักพ่อกับแม่ค่ะ

Porpeang

• Jr. Member
  • **
  • People Like This 5
Re: มรสุมชีวิต
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 12, 2013, 10:48:52 AM »
สู้ต่อไปครับน้องแพร มีอะไรก็ระบายได้ตลอด จะได้สบายใจขึ้น (เคยแปลกใจว่าทำไมน้องแพรมาเล่นเวปนี้ เพราะมีแต่มาบ่นมาระบาย ไม่ได้หากิ๊กหาคนเลี้ยง  **40** ที่จริงน่าจะไปเล่นเวปอื่น แต่อ่านจนชินไปแระ อิอิ)

พ่อกับแม่เป็นผู้มีบุญคุณทั้งสองคน  ถ้าจำเป็นต้องเลือก สำหรับความคิดส่วนตัวของผมนะ ผมว่าน่าจะเลือกอยู่กับแม่ครับ เพราะแม่เป็นผู้อุ้มท้องเรา แม่เป็นคนเลี้ยงเราซะส่วนใหญ่  แม่เป็นคนดูแลตั้งแต่คลอดจนโต  พ่อแพรไปมีคนใหม่แล้ว มีลูกที่ต้องดูแลอีกต่างหาก  (ถ้าข้อมูลผิดก็ขออภัย จำได้บ้างไม่ได้บ้างตามประสา)

สู้ต่อไป เป็นกำลังใจให้ครับ (ไม่รู้จะช่วยยังไงนะ อยากปรึกษาหรือระบายก็PMมาได้นะครับ)

ceoman2009

• Newbie
  • *
  • People Like This 4
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 12, 2013, 10:58:30 AM »
คนเราจะไม่ได้ในสิ่งที่ขอ แต่จะได้รับในสิ่งที่เขาเป็น เราทำภายในตัวเราให้คู่ควรกับการได้รับสิ่งที่เราต้องการ สิ่งที่โลกส่งมาไม่เคยเป็นการทำร้าย แต่เป็นแรงส่งให้เรามองเห็นสิ่งที่ดีที่สุดในตัวเอง

ข้อคิดดีๆ เป็นเพียงความรู้ที่จบอยู่แค่สมอง แต่ไม่สามารถเปลี่ยนแปลงพฤติกรรมของเราได้
เพราะมันเข้าไม่ถึงใจ จนกว่าเราจะยอมหยุด แล้วเริ่มต้นเข้าใจจิตใจตัวเอง

เราแก้คุณพ่อคุณแม่ไม่ได้ แต่เราทำตัวเราได้ แก้ที่เราได้ 

ท่ามกลางชีวิตปัจจุบันอันเร่งๆ รีบๆ ตื้นๆ คร่าวๆ ผิวเผิน มนุษย์เข้าไปติดกับดักของชีวิต ไม่
พบทางออก เพราะขาดปัญญา ถ้าสงบนิ่งและมีสัมผัสลึกๆ เช่นฟังอย่างลึกๆ รู้สึกลึกๆ คิด
อย่างลึกๆ จะเกิดปัญญาที่ทำให้เป็นอิสระ การมีสติรู้ตัว รู้ความรู้สึกนึกคิดของตัวเอง คือกุญแจที่ทำให้เข้าถึงความจริงเป็นอิสระหลุดพ้นจากความบีบคั้นทั้งปวง

(●*∩_∩*●)llwssี่nุลสตsียาจก(●*∩_∩*●)

• นู๋โตพอที่จะรู้จักคำว่า ''แตกใน''
    • https://www.facebook.com/sutigan.theangsawan
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 12, 2013, 11:10:33 AM »
ชีวิตมันอีกยาวไกล แพรคงจะเจออะไรมากกว่านี้ นี้คงเป็นบททดสอบแพรเองมั้งค่ะ
พ่อมีเงิน200กว่าบาทในกระเป๋า พ่อบอกว่ากินเตี๋ยวไหม แพรบอกว่าไม่หิว พ่อทานเหลืออีกครั้งแพรรู้ว่าพ่อ
ไม่อิ่ม พ่อยังให้แม่กิน พ่อคือผู้ชายคนเดียวที่แพรจะรักตลอดไป

lonely2013

• Newbie
  • *
  • People Like This 1
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 12, 2013, 11:15:50 AM »
มาเป็นกำลังใจให้นะค่ะน้องแพร นี่เป็นแค่บทเรียนบทหนึ่งที่ทดสอบความอดทนของเรานะค่ะ ชีวิตเรายังต้องพบเจออะไรอีกมากมายนะค่ะ สู้ สู้ค่ะ

young_old_man

• Jr. Member
  • **
  • People Like This 5
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 12, 2013, 11:24:05 AM »
ก่อนอื่น คงต้องขอบอกว่าผมเห็นใจแพรมากนะ หลายวันนี้ ผมกลับมาเล่นเวปนี้ทุกวัน ทั้งๆ ที่ห่างหายไปนานหลายเดือน ส่วนนึงก็เพราะมาคอยตามอ่านกระทู้ของแพร และหวังว่าจะเป็นกำลังใจให้รู้สึกดีขึ้นได้ เสียดายที่น้องไม่ได้อยู่ กทม. ผมเองก็ไม่ได้อยู่เมืองไทย ไม่งั้นคงจะยังพอสามารถตรวจสอบและช่วยเหลืออะไรเล็กๆ น้อยๆ ได้บ้าง อย่างไรก็ตาม ถ้าน้องอยากระบาย ก็น่าจะไปลงไว้ที่ห้องนั่งเล่นนะครับ

สำหรับเรื่องที่น้องเขียนมานี้ ประเด็นจริงๆ มันก็คงอยู่ที่ว่า แพรกับน้อง ต้องการเรียนต่อ แต่ที่บ้านส่งเสียไม่ไหว พ่อกับแม่ เลยทะเลาะกัน ใช่ไหมครับ?

ถ้าใช่ ไม่ต้องเสียใจ มันไม่ใช่ความผิดของใครเลย แพรกับน้องต้องทำใจเย็นๆ แล้วสู้ต่อ พยายามปลอบพ่อกับแม่ให้สบายใจ ไม่ต้องห่วง แล้วหาทางเรียนโดยรบกวนที่บ้านน้อยที่สุด ต้องคิดว่าเป็นเรื่องที่น่าดีใจนะ ที่พ่อยังห่วง อยากให้ลูกทั้งสองคนมีอนาคตที่ดี ส่วนแม่ก็แค่ท้อ แล้วไม่เห็นทางออก ถ้าแพรกับน้องมีทางออกไปเสนอให้เขา เขาก็คงสนับสนุนให้เรียนอยู่แล้ว

ที่สำคัญคือทั้งพี่ทั้งน้องต้องใจสู้นะ เพื่อนผมเองก็สู้จนจบตรีได้ทั้งพี่ทั้งน้อง ทั้งๆ ที่บ้านมีฐานะลำบาก (บ้านเป็นชาวนา อยู่ต่างจังหวัดเลยล่ะครับ) ส่วนนึง เขาก็ได้ค่าเทอมจากการ้ยืม กยศ. อีกส่วนนึง ก็คือทำงานพิเศษ กับขอความช่วยเหลือจากมหาวิทยาลัยและสมาคมศิษย์เก่า พวกเขาไม่ได้เก่งมากจนได้ทุนมหาวิทยาลัย แต่ก็พยายามแบบนี้ทั้งคู่จนเรียนจบมาได้ พอมีงานทำแล้วก็ค่อยๆ ผ่อนคืนกองทุนไป

ทางออกเรื่องนี้มีเสมอครับ เพียงแต่มันไม่สบาย และก็คงมันลำบากกว่าคนอื่นๆ เท่านั้นเอง แต่ถ้าคิดว่าสุดจะทนแล้ว อยากระบาย กลุ้มใจมากๆ ก็ PM มาได้นะครับ

ป๋าต๊อก

• Newbie
  • *
  • People Like This 1
  • แก่แต่ขลัง
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 12, 2013, 12:41:41 PM »
 **11** เรื่องนี้ ความใช้พิจรณาในการชม  **36** น่าสงสาร ปิดเทอมบอกน้องหางานทำ แล้วเรียนราม แล้วพ่อแม่ลำบากลูกๆไม่รู้เหรอว่าควรทำอย่างไร เคยเจอเด็กราชพัดขอนแก่น รับจ้างล้างจานร้านก๋วยเตี๋ยวเป็ดที่ถนรีจันทร์ ทุกวััน  **38**

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 12, 2013, 12:43:51 PM »
แพรขอบคุณทุกคนที่ให้กำลังใจ สำหรับที่แพรโพสลงในหัวข้อนี้มันบอกว่าหาเพื่อน
ก็อยากจะทีคนเข้าใจ แพรผิดเองที่มาโพสไว้ที่หาคนเลี้ยง แพรเสียใจค่ะ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 12, 2013, 12:50:59 PM »
พ่อแม่มีหน้าที่ให้กำเนิดก็มากพอแล้วค่ะ พ่อแม่แพรไม่ได้อยู่ด้วยกัน ทานให้ได้เท่าที่ให้
ราชภัฏขอนแก่นมีก็ดี อยากเรียน
แพรไม่ได้เรียกให้ใครมาส่งสารค่ะ
แพรอยากระบายค่ะ

HanuMan80

• Sr. Member
  • People Like This 37
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 12, 2013, 01:06:29 PM »
กยศ น่าจะช่วยได้ไหม
เห็นน้องๆ หลายคน้เงิน กยศ มาเรียน ทั้งๆที่ ไม่ได้ลำบากอะไร