ผู้เขียน หัวข้อ: ขอผู้รู้แนะนำทีค่ะ  (อ่าน 17080 ครั้ง)

aup

• Jr. Member
  • **
  • People Like This 0
ขอผู้รู้แนะนำทีค่ะ
« เมื่อ: มีนาคม 18, 2013, 08:38:36 AM »
สวัสดีค่ะ พี่ๆน้องๆเพื่อนทุกๆๆคน
คือเราจะไป โรงพยาบาลคลองตัน ที่กทม.
แต่เราไม่รู้ว่าจะนั่งรถอะไรไปดี
เราจะไปหาน้าที่นั่น พอดีน้าเกิดอุบัติเหตุอยู่ โรงบาลคลองตัน ค่ะ
แล้วเราจะนั่งรถตู้ไปลงที่ อนุสาวรีย์ชัย แล้วเราอยากจะถามว่า
เราจะนั่งรถอะไรจากอนุสาวรีย์ชัยไปโรงพยาบาลคลองตันได้บ้างคะ
จะมีรถตู้ผ่านโรงบาลคลองตันไหม
ถ้านั่งแท็กซี่ไป จะเสียเงินประมาณเท่าไหร่คะ
ขอแบบละเอียดเลยนะคะ ไม่เคยไปเลยไป จะไปกัน 3คน มีน้องชาย มีเพื่อนและก็ตัวเราค่ะ
ขอความช่วยเหลือแนะนำเส้นทางทีนะคะ

COACH

• Hero Member
  • People Like This 107
Re: ขอผู้รู้แนะนำทีค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 18, 2013, 08:57:37 AM »
โรงพยาบาลคลองตันอยู่ใกล้สี่แยกคลองตัน  ถนนเพชรบุรี 

ถ้าเริ่มต้นจากอนุสาวรีย์  นั่งรถไฟฟ้าลงที่สถานนีพระโขนง แล้วต่อแท็กซี่ไม่น่าเกิน 80 บาท

หรือลงสถานีทองหล่อ นั่งแท็กซี่ก็ไม่น่าเกิน 80 บาท   นั่งรถไฟฟ้าจะสะดวก ถึงที่หมายได้รวดเร็ว   

ถ้านั่งแท็กซี่จากอนุสาวรีย์ไปโรงพยาบาลคลองตัน ก็น่าจะประมาณไม่เกิน 200 บาท (ไม่มั่นใจตัวเลขครับ)

ถ้ามากัน 3 ท่าน แนะนำให้นั่งแท็กซี่ครับ เพราะค่าใช้จ่ายคงไม่ต่างจากนั่งรถไฟฟ้าแล้วต่อแท็กซี่ 

ส่วนรถตู้หรือรถเมล์ ไม่ทราบจริงๆครับ 

รอคำตอบจากพี่ๆบางท่าน อาจจะมีเส้นทางที่เดินทางสะดวกกว่า  ง่ายกว่า และ ประหยัดกว่าครับ

เดินทางปลอดภัยครับ 

aup

• **
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 18, 2013, 09:01:27 AM »
ไป 3 คน อยากนั่งแท็กซี่ไปน่ะค่ะ แต่กลัวว่า จากอนุสาวรีย์ชัยไปโรงพยาบาลคลองตันมันจะไกลมาก
เลยอยากจะถามว่า ไกลไหมคะ ห่างกันไกลมากรึป่าวคะ
ไม่รู้เส้นทางและสถานที่เลยค่ะ งง มากๆๆ

COACH

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 18, 2013, 09:22:14 AM »
ไป 3 คน อยากนั่งแท็กซี่ไปน่ะค่ะ แต่กลัวว่า จากอนุสาวรีย์ชัยไปโรงพยาบาลคลองตันมันจะไกลมาก
เลยอยากจะถามว่า ไกลไหมคะ ห่างกันไกลมากรึป่าวคะ
ไม่รู้เส้นทางและสถานที่เลยค่ะ งง มากๆๆ

ไม่ได้ไกลมากครับ  ถ้ารถไม่ติด ไม่น่าจะใช้เวลาเกิน 40 นาที

ถ้าไม่รู้เส้นทาง ขอแนะนำให้นั่งแท็กซี่ครับ จะสะดวกมากกว่า ค่าใช้จ่ายไม่น่าจะเกิน 200 บาท 

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 18, 2013, 09:51:54 AM »
รถตู้มาจากไหนไปลงสาวรียฯ หล่ะครับ

เพราะจากที่เคยขับรถยนต์ไปย่านคลองตัน จะสามารถใช้เส้นทางถนนพระราม 9 ขาออก
แล้วไปเลี้ยวขวาตรงแยก ที่ถัดจาก แยกไปออกทองหล่อ พอเลี้ยวเสร็จก็ขับตรงไปออกถนนเพชรบุรี แล้วกลับรถใต้สะพาน วนออกมา ก็ไม่ไกลแล้ว รพ.จะอยู่ฝั่งตรงข้ามเลยซอยที่เราออกมานั้นเข้าเมืองสัก 200 เมตร ค่า Taxi ไม่น่าจะถึง 200.- บาทนะ ระยะทางประมาณ 10 กม. แต่รถติดพอขยับๆไปได้ น่าจะดีกว่าที่จะขึ้น BTS ไปสามคน แล้วไปต่อ Taxi อีก เส้นพระโขนง หรือเอกมัย รถติดแน่น หาทางเบี่ยงยาก

ต้นทางสาวรีย์ วิ่งออกสามเหลี่ยมดินแดง ลงอุโมง ข้ามแยกโบสถ์แม่พระฟาติมา ขึ้นสะพานยาว แล้วพอลงสะพานก็วิ่งทางราบ ไม่ต้องขึ้นสะพาน ถ้าขึ้นมันไปได้แต่จะไปติดแยกรามคำแหงหลังกลับรถแล้วก็ติดแยกคลองตันอีก น่าจะนาน ให้วิ่งด้านล่างติดแยกประดิษมนูญธรรมที่เลี้ยวซ้ายไปวัชระพล เลี้ยวขวาเข้าไปเอกมัย แล้วตรงไปตามข้างต้น ย้ำห้ามเลี้ยวขวาเพื่อไปออกทางเส้นเอกมัยเพราะจะต้องวนลงสะพานแล้วไปวนกลับรถอีกทางเส้นเพชรบุรีขาออก ซึ่งต้องกลับรถไกลมาก ๆ ประมาณ RCA เลยมั้ง

เอ ถ้าออกมาทางนี้เลี้ยวมา ออก RCA ก็ได้แต่น่าจะติดสะสมไปเรื่อย ๆ หนิ แต่ไม่แนะนำเพราะเคยปั่นจักรยานผ่านแซงๆ รถยนต์เป็นว่าเล่นเลย

แผนที่ปลายทาง

ปากทางแยกดังกล่าว จะถึงก่อนแยกรามคำแหงที่จะต้องข้ามสะพานข้ามคลองแสนแสบ

ส่วนเส้นทางรอง หากว่าลงรถตู้แถว ๆ ซอยรางน้ำ ก็ขึ้น Taxi ได้เช่นกัน ขับเข้าไปแยกศรีอยุธยา ห้ามเข้าซอยรางน้ำเพราะจะขึ้นสะพานไปม่ได้ แล้วออกไปทางจตุรทิศ วิ่งข้าม ๆ สะพาน ออกไป RCA แล้วก็ไปบรรจบกับทางถนนพระราม 9 เช่นกัน

aup

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 18, 2013, 12:03:09 PM »
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะคะ

ถ้าเราจะนั่งแท็กซี่ไปนี่น่าจะดีกว่าไหมคะสำหรับเราที่ไม่เคยไปกรุงเทพแบบไปเองน่ะค่ะ
น้องและเพื่อนเราก็ไม่เคยไปเองแบบนี้ค่ะ

เราว่าแท็กซี่น่าจะดีที่สุด (เราไม่เคยนั่งรถไฟbtsค่ะ อิอิ)

ปล. กลัวหลงจัง  **21**

COACH

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 18, 2013, 02:18:41 PM »
เห็นด้วยครับ  เปปซี่ เอ้ย แท็กซี่ ดีที่สุด

aup

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 18, 2013, 03:23:57 PM »
ค่ะ  **10**

atipa

• **
  • People Like This 7
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 19, 2013, 04:22:22 AM »
1348 สอบถามเส้นทางรถเมล์กรุงเทพ  อันนี้สามารถใช้ได้ในยามขับขันคะ หากคุณอยากเดินทางด้วยรถเมล์แต่ไม่รู้เส้นทางสามารถโทรถามได้ ถ้าไม่ไกลมากเราทำอย่างนี้เพื่อความประหยัดดีกว่าคะ  ดีกว่าไปแท็กซี่อย่างเดียว