ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามหน่อยพี่ๆเป็นโรคนี้กันมั้งรึเปล่าค่ะ ระวังความสุขที่มีจะหายไปนะ  (อ่าน 2709 ครั้ง)

PokoXL

• Jr. Member
  • **
  • People Like This 1
อาการบ้าคลั่งความสำเร็จ หลงใหลความสมบูรณ์แบบ ... หนักเข้าเข้าข่ายเป็นโรค

โรคในที่นี้เรียกว่า “โรคสมบูรณ์แบบ” หรือ “โรคมนุษย์ไม้บรรทัด” (Perfectionism)

การศึกษาของภาควิชาจิตวิทยา มหาวิทยาลัยออเบิร์น อลาบามา สหรัฐอเมริกา พบว่า คนที่เป็นโรคนี้จะจริงจังกับทุกสิ่ง จู้จี้ มุ่งหาความสมบูรณ์แบบ หรือตั้งมาตรฐานในเรื่องต่างๆ สูงเกินความพอดี ส่งผลต่อความสุขที่จะมีน้อยลงเรื่อยๆ

ลักษณะเฉพาะที่จะช่วยบอกว่าใครเข้าข่ายจะเป็นโรคคนสมบูรณ์แบบ คือ “คนที่ไม่สามารถยืดหยุ่นมาตรฐานอะไรได้” ดังนั้นชีวิตของคนสมบูรณ์แบบจะอยู่ในกรอบ 4 เหลี่ยม และชีวิตเต็มไปด้วยไม้บรรทัด ... ซ้ำร้ายกว่านั้นคนเหล่านี้จะคอยบงการทั้งชีวิตตัวเองและชีวิตคนรอบข้าง นี้แค่สั้นๆนะค่ะ ปล.ฝากถึงพี่ๆที่ ตั้ง สเปคถึงน้องๆ ถ้าพี่จะหานางฟ้า แบบสวยขั้นเทพละก็ ต้องไห้ได้ดั้งใจ พี่ๆก็น่าจะเข้าข่ายน้า ไม่มีใคร เพอเฟคหลอกค่าาา **38**

tawans

• Hero Member
  • People Like This 1458
  • อดีตหนุ่มเนิร์ด ที่กลายเป็น เพลย์บอย
สาเหตุของโรคนี้อาจมาจากอาการเบื่่อง่ายเพราะทรัพย์เริ่มจางเพราะคบสาวสวยนะครับ

พอคบสาวไปสักพักหนึ่ง ( ใหม่ๆโรคนี้มักไม่แสดงอาการ )
จะเกิดอาการเบื่อง่ายเพราะ ทรัพย์เริ่มจาง อาการโรคนี้ก็เริ่มกำเริบ
แล้วพอ ทิ้งสาวไป อาการโรคนี้ก็หายขาดอีก
วนเวียนอยู่แบบนี้ เหมือนเป็นหวัดหน้าฝน

น้องๆเป็นกันไหมครับ พอพี่ๆทรัพย์เริ่มจาง จ่ายยาก
อาการโรคนี้เป็นอย่างไรกันบ้างครับ  **11**
หนุ่มเนิร์ด ที่กลายเป็นเพลย์บอย

ลำเอียงเสมอสำหรับคนพิเศษ

Uptown Girl

• People Like This 82
  • "คนเราดีชั่วล้วนปะปน มองตัวเองเลวน้อยที่สุด"
สาเหตุของโรคนี้อาจมาจากอาการเบื่่อง่ายเพราะทรัพย์เริ่มจางเพราะคบสาวสวยนะครับ

พอคบสาวไปสักพักหนึ่ง ( ใหม่ๆโรคนี้มักไม่แสดงอาการ )
จะเกิดอาการเบื่อง่ายเพราะ ทรัพย์เริ่มจาง อาการโรคนี้ก็เริ่มกำเริบ
แล้วพอ ทิ้งสาวไป อาการโรคนี้ก็หายขาดอีก
วนเวียนอยู่แบบนี้ เหมือนเป็นหวัดหน้าฝน

น้องๆเป็นกันไหมครับ พอพี่ๆทรัพย์เริ่มจาง จ่ายยาก
อาการโรคนี้เป็นอย่างไรกันบ้างครับ  **11**

คงหายอยากกันไปเองทั้งคู่ค่ะ คิดว่่านะ  **30**
สุดท้ายคบเป็นเพื่อนกันดีกว่าไม่ต้องคิดไรมาก คุยกันได้ทุกเรื่อง แบบเปิดใจ
ชั้นมีข้อดี ข้อเสียอย่างไรก็เปิดมา ไร้ผลประโยชน์้เข้ามาเกี่ยวข้อง อยากได้ยาวๆ นานๆ แบบนั้น :)
"Beautiful people are not always good but good people are always beautiful.”

book-book

• People Like This 54
  • ไม่สวย...แก่...จน...แต่ไม่แคร์
 **39** **39** **39**

คงหายอยากกันไปเองทั้งคู่ค่ะ คิดว่่านะ  **30**
สุดท้ายคบเป็นเพื่อนกันดีกว่าไม่ต้องคิดไรมาก คุยกันได้ทุกเรื่อง แบบเปิดใจ
ชั้นมีข้อดี ข้อเสียอย่างไรก็เปิดมา ไร้ผลประโยชน์้เข้ามาเกี่ยวข้อง อยากได้ยาวๆ นานๆ แบบนั้น :)

จริงแท้ที่สุดคะ ิเมื่อไหร่ที่ไม่มีผลประโยนช์  มาเกี่ยวข้อง   มิตรภาพดีๆก็บังเกิดคะ   
...รักเอยอยู่ที่ใด ยังฝันใฝ่...ยังคงตามหา

...แท้จริงอยู่ไม่ไกล เคยฝันใฝ่...เเค่เพียงหลับตา

Littlepinks

• Newbie
  • *
  • People Like This 0
อย่าว่าแต่ผู้ชายเลยนะ เราก็ไม่รู้เข้าข่ายโรคนี้รึปล่าว แต่เราชอบผู้ชายเพอร์เฟกนะ**30** เราก็เป็นผู้หญิงที่ต้องการผู้ชายที่เพอร์เฟกมาเป็นแฟนแต่อาจต่างออกไปจากผู้ชายที่เราไม่มองหน้าตาที่ต้องหล่อมากแต่เรามองว่าเค้าเป็นยังไง เราชอบคนมีอายุแต่ต้องสุภาพ อบอุ่น ไม่ชอบเที่ยว ชอบทำอาหาร มีความรู้รอบตัว จบสูงปริญญาโท(จบนอกได้ก็ยิ่งดี) มีรสนิยม มีฐานะดี สปอรต รักเรา เอาใจใส่ห่วงใยเรา เข้าใจเรา(เยอะเนาะ **25**) แต่เราก็เจอแฟนที่มีลักษณะที่เรากล่าวมาทุกอย่างและวางแผนจะแต่งงานกัน ชีวิตทุกอย่างเหมือนจะไปได้สวยแต่ทุกอย่างก็ไม่นอน แฟนเราเค้าเกิดอุบัติเหตุเค้ามาเสียชีวิตก่อน เราก็เลยรู้สึกฝังใจที่เวลาอยากคบใครก็อยากให้มีนิสัยรึลักษณะเดียวกับแฟนเรา **36** นอกประเด็นไปตั้งนาน เราก็เป็นคนที่ชีวิตอยู่นอกกรอบพอสมครว ก็คงอยากมีคนที่เพอร์เฟกมาช่วยดึงเราและคอยแนะนำอะไรที่ดีให้ชีวิตเราดีขึ้นและเราว่ามันก็เป็นผลดีกับตัวเราด้วยนะ^^

PokoXL

• Jr. Member
  • **
  • People Like This 1

Eldest

• People Like This 106
  • A Happy One
งั้นเรามาตกลงกันก่อน
คบกันแบบเพื่อน no sex no money
ถ้าถูกใจค่อยพัฒนาเป็นอย่างอื่นดีไหม

งั้นใครว่างเจอกันที่มีทติ้ง
คนมีทุกข์สุขอยู่ร่วมจำพราก จันทร์มีมืดสว่างกลมแหว่งเว้า
ความรักไม่มีเหตุผล คนต่างหากที่พยายามหาเหตุผล ทั้งที่มันไม่จำเป็น

phoo^_

• Full Member
  • People Like This 13
โรคนี้ถ้าเกิดเป็นขึ้นมาจริงๆคนรอบข้างก็คงเครียดตามด้วย **03**

Hennybaby

• Full Member
  • People Like This 9
หนูเป็นอ่ะ สมมุติว่าหนูต้องการสอบให้ได้คะแนนเต็มสิบ แน่ใจมาก แต่ได้ 7 ยังงี้ ท้อเลย แล้วก็บ่งการวางแผนคนอื่นได้ แต่ตัวเองทำไม่ T^T

book-book

• People Like This 54
  • ไม่สวย...แก่...จน...แต่ไม่แคร์
งั้นเรามาตกลงกันก่อน
คบกันแบบเพื่อน no sex no money
ถ้าถูกใจค่อยพัฒนาเป็นอย่างอื่นดีไหม

งั้นใครว่างเจอกันที่มีทติ้ง

**40** **40** **40**   ไปแล้วอ่ะ  แต่จำไม่ได้ ใครเป็นใคร
...รักเอยอยู่ที่ใด ยังฝันใฝ่...ยังคงตามหา

...แท้จริงอยู่ไม่ไกล เคยฝันใฝ่...เเค่เพียงหลับตา