ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษา ขอความคิดเห็นคะ  (อ่าน 1482 ครั้ง)

babieme

• Newbie
  • *
  • People Like This 0
ปรึกษา ขอความคิดเห็นคะ
« เมื่อ: กันยายน 25, 2013, 04:24:31 AM »
ตอนนี้เดือดร้อนมากคะ  โดนเจ้านายเก่าหลอกให้ไปเลี้ยงน้องที่บ้านเขา แล้วไม่ต่อสัญญางานที่บริษัทให้คะ 
ด้วยความที่ไม่อยากเลี้ยงน้องต่อเลย ออกมา ตัดสินใจไม่ทำงานบริษัทเดิม เพราะเค้าบอกถ้า เค้าหาคนมาเลี้ยงแทนได้ถึงจะให้กลับมาทำที่บริษัท
ตอนนี้ไม่มีงาน  ไม่มีเงินเก็บ  กลับบ้านช่วงกนึ่งแต่ไม่กล้าขอเงินพ่อแม่  กลัวพ่อแม่รู้ว่าไม่ได้ทำงานแล้ว  ไม่มีเงินจ่ายค่าห้อง  ตอนนี้เจ้าของหอ ล็ อคห้องไปแล้ว
ตอนนี้มาอยู่กับน้องสาวไปพรางๆก่อน กำลังหางาน  ติดตรงที่ไม่มีเงิน จ่ายค่าห้อง  เพราะเอกสาร ทุกอย่างอยู่ในนั้นหมด   จนตอนนี้จะสิ้นเดือนอีกแล้ว กลายเป็นสองเดือน  ที่ยังไม่จ่าย เครียดมาก  รบกวนพี่ๆ เพื่ิอนๆ  ให้คำปรึกษา   ชี้แนะ  แนวทางให้หน่อยคะ  ไม่มีคำชึ้แนะให้กำลังใจก้อยังดี  ขอบคุณคะ

Eldest

• Hero Member
  • People Like This 106
  • A Happy One
Re: ปรึกษา ขอความคิดเห็นคะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 25, 2013, 10:00:14 AM »
ทำงานที่เก่ามีจ่ายเงินให้ประกันสังคมไหมครับ
ถ้ามีเราสามารถขอเงินช่วยเหลือได้ส่วนหนึ่งครับ
ลองติดต่อที่ประกันสังคมดูนะครับ
คนมีทุกข์สุขอยู่ร่วมจำพราก จันทร์มีมืดสว่างกลมแหว่งเว้า
ความรักไม่มีเหตุผล คนต่างหากที่พยายามหาเหตุผล ทั้งที่มันไม่จำเป็น

kaptan

• Hero Member
  • People Like This 1734
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 25, 2013, 10:02:25 AM »
      กลับบ้านไปหาคุณพ่อคุณแม่ครับ ถ้าท่านทราบว่าลุกเดือดร้อนแล้วไม่บอกให้ท่านรู้ ท่านจะเสียใจมาก
ท่านอาจจะบ่นว่าน้องบ้าง ก็ต้องเข้าใจท่านนะครับ แต่ถ้าน้องลำดับเรื่องราวที่เจอมาให้ดี พี่เชื่อว่าท่านจะเข้าใจ
และช่วยเหลือน้องได้ครับ โชคดีนะครับ
ถ้าคุณน่ารัก จริงใจ คุณคือเป้าหมายของเรา

phoo^_

• Full Member
  • People Like This 13
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 25, 2013, 03:49:18 PM »
สู้ๆนะคะ
ที่เป็นของเราพอมีอะไรในห้องบ้างคะเช่น ทีวี ตู้เย็น เครื่องใช้ไฟฟ้า ขายเอาเงินไปจ่ายค่าห้อง แล้วเรื่องงาน ลองไปสมัครงานตามที่ต่างๆในห้างหรือโรงงาน ถ้าไม่เลือกงานนะ
อาจจะเป็นแนวทางที่ไม่ค่อยเวิร์คสำหรับใครบางคน แต่ก็แนะนำได้เท่านี้จริงๆ **04**

pongpt

• Full Member
  • People Like This 3
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 25, 2013, 06:57:52 PM »
ก่อนอื่นขอเป็นกำลังใจให้นะครับ สู้ สู้
มองให้กว้างครับ เราถนัดงานแบบไหนลองหางานแบบที่ถนัดทำไปก่อน
ถ้ามีทางเลือกอื่นก็ทำไปก่อนจะได้จ่ายค่าห้อง เอาเอกสารสำคัญออกมาก่อนจะได้มีหนทางต่อไปครับ
ยังไงยิ้มๆไว้ครับ