Welovegig | Website สำหรับคนอยากมีกิ๊ก > คุยเล่น ส่งการบ้าน ระบายความเศร้า

แชร์ ประสบการณ์ช่วยเหลือน้องครั้งแรก

(1/3) > >>

moneyman:
มีน้องในเว็บนี้ ชื่อน้อง บ.
เค้าโพสว่าเดือดร้อนเรื่องน้ำท่วมอะไรสักอย่าง
ตอนแรกผมเอง ก็ไม่เชื่อ แต่ ก็ลองส่งเมล์ไปเฉยๆ
ลองถามว่า เป็นยังไงบ้าง ครัง
น้องเค้าก็ตอบกลับมา ว่าเค้าเดือดร้อน อยู่จริงๆ
บ้านน้องน้ำท่วม ไม่มีที่อยู่ ไม่มีเงิน
ธรรมดา ครับที่ผู้หญิงพูดเรื่อง ทำให้พวกพี่ๆอย่างเรา หยุดคิดเลยครับ
ว่า มาดีมาร้าย ผมก็ขอเบอน้องมาครับ  เลยลองโทรไปคุย
คุยได้สองวันครับ น้องเค้าก็ไม่ได้ขออะไร ผมก็พยายามดูนิสัยไปเรื่อยๆ

ผมเลย จะไปดูว่า ท่วมจริงไหม หรือว่า เดือดร้อนจริงรึป่าว
เลยถามข้อมูลทุกอย่าง ในการเดินทางไปครับ
ตัวผมเอง เลย ขับรถไปจอดบนสะพาน กรุงธน และจ้างเรือไป ห้าร้อย
เดินทางไปให้ กลับเพื่อนผม อีกสามคน เพราะไปช่วยคนในย่านนั้นด้วย
แถวจรัญสนิทวงค์ครับ บ้านน้องเค้าน้ำท่วมได้ เมตร กว่าแล้วครับ น้องอยู่ชั้นบนอยู่คนเดียว กับลูกสุนัขอีกตัวนึง
ผมก็ปีนขึ้นไประเบียงส่งของให้น้อง ตรงข้ามบ้านน้อง คือบ้านป้าของน้องเค้าครับ ป้าเค้าตะโกนถามว่าผมคือใคร
ผมเลย พูดปลดไปว่า เป็น ฝ่ายช่วยเหลือเพราะน้องขอความช่วยเหลือ ป้ากับญาติตรงข้าม ยกมือไหวขอบคุณผม
ผมก็ได้ช่วยเหลือน้องเค้าอย่างเต็มที่ครับ ปลากระป๋อง ห้าแพค ข้าวตามสั่งสองกล่อง น้ำดื่มอีก หนึ่งแพค มาม่าอีก กล่องนึง
ให้เงินน้องเค้าติดตัวอีก 5000 ผมก็นั่งคุยกับน้องเค้า สักพักก็ขอตัวกลับ
ผมชวนน้องเค้าออกมา น้องเค้าบอกว่าเค้าเป็นญาติ เป็นห่วงบ้าน
ไม่อยากทิ้งญาติ ตรงข้ามบ้านเพราะ จะดูเห็นแก่ตัว
เค้าก็เล่าเรื่องพ่อ กับแม่น้องเค้าให้ฟังน่าสงสารครับ

อยากจะแชร์เรื่องนี้ให้หลายๆคน เข้าใจ และเปิด โลกกระทัดใหม่นะครับ
ว่า ยามที่คนเดือดร้อนจริงๆ อย่ามัวแต่ว่ากล่าวหรือ ให้ร้ายใครเลยครับ
ถ้าเราเต็บใจช่วย ถือว่ายังไงก็ได้บุญ ครับ ส่วนคนที่มาหลอกลวง หวังเงิน
เค้าก็จะได้กรรมของเค้าไป เราก็ไม่ได้ทำให้ใครเดือดร้อนครับ

ประสบการณ์นี้ไม่ได้แอ้ม สาว แต่ได้บุญจริงๆครับ

ใครสนใจช่วยเหลือ ลองติดต่อน้องเค้าดูครับ
bii_affabilite(แอท)hotmail.com

menaja:
ได้เจอพี่ชายคนดีอีกคนล่ะ..เชื่อแล้วค่ะพ่อขุนแผนว่าเว็ปนี้ยังมีคนดีอยู่มาก...แต่ว่าอยากคุยกะเจ้าของกระทู้จัง..อิอิ

automan:
 **20**เริ่มหนาวแล้ว วัดพระบาทน้ำพุต้องการเสื้อหนาวเด็กไม่ว่าเก่า/ใหม่ เจ้าคุณอลงกลตต้องดูแลคนมากมาย น้ำท่วมมีคนให้ถุงยังชีพแล้วที่นี่ยังขาดแคลน น้ำลดความเดือนร้อนหายไป ที่นี้เดือดร้อนทุกวัน ทุกฤดู ติดต่อทางวัดโดยตรงจ้า  **36**

moneyman:

--- อ้างจาก: menaja ที่ พฤศจิกายน 08, 2011, 06:35:40 PM ---ได้เจอพี่ชายคนดีอีกคนล่ะ..เชื่อแล้วค่ะพ่อขุนแผนว่าเว็ปนี้ยังมีคนดีอยู่มาก...แต่ว่าอยากคุยกะเจ้าของกระทู้จัง..อิอิ

--- End quote ---

ส่งเมล์ มาเลย pm ครับ ถ้าเป็นคนดีผมรับช่วยเหลือครับ

starstar:
ถูกแล้วครับ คนดียังมีครับ   **24**

55

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

Go to full version