ผู้เขียน หัวข้อ: พี่ๆ ดูแลน้องของท่านกันได้ดีพอหรือยัง  (อ่าน 3106 ครั้ง)

crocodile

• Hero Member
  • People Like This 816
  • ตะเข้ฟันหัก
เนื่องจากหมู่นี้ เพื่อนสมาชิกขาประจำ ต่างติดภารกิจ บ้างก็งานการเร่งรัดให้เสร็จก่อนจะหยุดสงกรานต์ บ้างก็หลบไปเลียแผล อาการหนัก เข้เลยต้องแตะมือมารับหน้าที่สร้างสีสรรให้กับพวกเราชาวเว็บ เจ้า Icing ก็เริ่มไปเขียนหัวข้อหนึ่งแล้ว ดูแล้วน่าจะล่อเป้าได้พอสมควร แต่นางกลับหยุดเขียนไปเสียดื้อๆ ปล่อยหัวข้อไว้งั้น

มาเข้าหัวข้อที่ตั้งคำถามกัน ท่านดูแลน้องสาวของท่านกันดีพอหรือยัง

การดูแลน้อง ได้มีกระทู้ในเว็บนี้กล่าวถึงไว้มากมาย ดังดัชนีคำถามคำตอบและข้อแนะนำต่างๆ ดูสารบัญเรื่องที่น่าสนใจได้ที่นี่

http://www.welovegig.com/forum/index.php?topic=56570.0

แต่ในประเด็นเกี่ยวกับแนวทางปฏิบัติในระหว่างการดูแล ยังไม่ได้พูดถึงกันเท่าใด แน่นอน แต่ละคู่มีความแตกต่างกันไป แต่ก็อาจจะมีบางสิ่ง ที่อาจจะนำมาสรุปเป็นคำแนะนำได้ สำหรับการคบหากันอย่างราบรื่นระหว่างท่านกับน้องสาว

และความเห็นที่จะขอให้ท่านแสดงกันในหัวข้อเรื่องนี้ คงไม่ได้รวมถึงในช่วงปรับจูน ที่ท่านจะต้องใช้ในตอนเริ่มต้นรับน้องมาดูแล เช่นน้องง้องแง้ง ไม่มีเวลาให้ น้องไม่ยอมให้ทำนั่นทำนี่ จะขอแต่เงิน อันนั้นเป็นปัญหาเกิดจากฝ่ายน้อง ถ้าคู่ของท่านปรับจูนกันเรียบร้อยแล้ว ก็คงจะได้ดูแลน้องมาสักระยะหนึ่ง ดังนั้นจึงขอความเห็นจากพี่ท่าน ที่ได้ดูแลน้องคนปัจจุบันมาได้แล้วอย่างราบรื่นประมาณ 3 เดือนขึ้นไปนะครับ

ส่วนท่านอื่นที่ไม่ได้ดูแลน้อง หรือน้องสาวที่มโน เอาเอง ว่าอยากให้พี่เขาดูแลอย่างไร แต่ไม่เคยให้ใครดูแล เล่นเพื่อความเพลิดเพลินหน้าบอร์ดไปวันๆ ก็จะเขียนก็เขียน ผมคงห้ามไม่ได้

สำหรับพี่ๆ ที่มีประสบการณ์ครบถ้วนตามคุณสมบัติที่กล่าวมาแล้ว ผมขอให้ตอบในแต่ละประเด็นต่อไปนี้ให้ครบทุกข้อ บางข้ออาจตอบเพียง "ข้อนี้ไม่มีปัญหา" หรือ "ข้อนี้ผมไม่ได้ทำ"

1. เงินทองต้องจ่าย

เรื่องนี้คงข้ามไป เป็นข้อตกลงระหว่างท่าน จะจ่ายรายเดือน รายสัปดาห์ จะจ่ายมาก จ่ายน้อย จ่ายยิยย่อย จ่ายเพิ่มค่าเทอม ค่าช้อบปิ้ง ค่าโทรสับ ดาวน์รถ ผ่อนบ้าน ก็แล้วแต่ท่าน ไม่ต้องพูดถึงกันแล้ว มีกระทู้แลกเปลี่ยนเรื่องนี้มากมายแล้ว

แต่จะขอท่านตอบเพียงว่า เรื่องเงินนี้ ไม่มีปัญหา หรือ ปัญหาเริ่มมี ฯลฯ พอคร่าวๆ

2. เรื่องบนที่นอน

เรื่องนี้แม้จะเป็นเรื่องของใครของมัน ไม่พอใจกันก็เลิก น้องไม่อำนวยความสะดวกแต่ถ้าคุณชอบหน้าตาว่าเธอน่ารัก พาควงไปไหนแล้วคนมองเหลียงหลัง ก็ทนๆ เรื่องนี้กันไป แต่ประเด็นในส่วนหน้าที่ของคุณนั้น คุณทำให้น้องพอใจหรือไม่ น้องไม่ค่อยอยากจะมีอะไรแต่คุณไปบังคับหรือเปล่า น้องต้องการมากๆ แต่คุณไม่มีประสิทธิภาพหรือไม่

3. เรื่องเวลาที่จัดสรรให้น้อง

ท่านจัดเวลาให้น้องพอดีหรือไม่ ท่านเจอน้องบ่อยเกินไปจนน้องรำคาญ หรือท่านไม่เคยมีเวลา เหมือนเป็นแค่เจ้าของบริษัทโอนเงินเดือนให้พนักงานคนหนึ่ง ประเด็นนี้ห้ามบ่นว่าน้องไม่มีเวลาให้ อันนั้นไม่ใช่ปัญหาที่เกิดจากฝ่ายพี่ชาย

4. เรื่องการดูแลเอาใจใส่

ท่านคบน้องไว้เป็นของเล่นทางเพศเท่านั้น หรือท่านดูแลจิตใจเธอด้วย เธออยากได้ข้าวของ ขนม เสื้อผ้า กระเป๋าถือ เที่ยวทะเล ทำบุญ ท่านสนับสนุนหรือเปล่า ท่านจัดสรรสิ่งเหล่านี้ให้เพิ่มเติมจากค่าดูแลรายเดือนหรือไม่ ท่านพาไปเดินเล่นซื้อข้าวของ กินอาหารร้านอร่อยๆ ดูหนัง เที่ยวต่างจังหวัดหรือเปล่า วันเกิดซื้อเค้กให้เป่าเทียนวันเกิด จัดเลี้ยงให้ หรือซื้อการ์ดส่งไปรษณีย์

5. Welfare

น้องมีกิจธุระที่ต้องจัดการ เช่นย้ายหอพัก ท่านช่วยขนของหรือไม่ น้องไม่สบายท่านพาไปหาหมอ หรือท่านแค่โอนเงินให้ไปหาเอง หรือท่านบอกว่ามันรวมอยู่ในค่าดูแลรายเดือนแล้ว เธอต้องไปสมัครงานต้องมีคนค้ำประกัน คุณค้ำให้หรือไม่กล้าเอาชื่อเราไปเสี่ยงกับใครก็ไม่รู้

6. การเรียน

ถ้าน้องยังเรียนหนังสืออยู่ ท่านคอยถามไถ่เรื่องคะแนนสอบไหม ถ้าเรียนดี ท่านให้รางวัลหรือเปล่า ถ้าเรียนอ่อนคุณทำอย่างไร คิดจะจ้างติวเตอร์ให้เธอหรือไม่ คุณเคยช่วยดูรายงาน ตรวจงานเกลาภาษาเขียนให้หรือเปล่า น้องๆ เขียนเว็บยังไงก็เอาไปเขียนรายงานอย่างงั้น ่เช่น คะ เป็น ค่ะ, ค่ะ เป็น คะ, แล้ว เป็น แร้ว

7. สั่งสอนอบรม

น้องยังเด็กกว่าเรา ท่านได้สอนการใช้ชีวิตในโลกใบนี้บ้างหรือไม่ หรือน้องเป็นฝ่ายสอนท่าน ท่านสั่งสอนให้คำแนะนำ หรือท่านเอาใจ หรือเกรงใจเธอ จนไม่กล้าตักเตือนอันใด ท่านเป็นผู้ใหญ่ในสายตาของน้อง หรือท่านเป็นคนที่เธอวีนเหวี่ยงได้ทุกเรื่อง

รอคำตอบจากพี่น้อง

ปล. กระทู้นี้ตั้งใจถามพี่ๆ เลยทำตัวหนังสือให้ใหญ่หน่อย สำหรับชาว สว.

Mumo

• People Like This 208
  • nukate.c
Re: พี่ๆ ดูแลน้องของท่านกันได้ดีพอหรือยัง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 18, 2014, 08:49:17 AM »
มาเกาะติดกระทู้ด้วยคน ...รอ "ของจริง" มาตอบ... 41
เก็บอดีตไว้เป็นความทรงจำ ....ขอบคุณสำหรับเรื่องราวดีๆที่ผ่านเข้ามา ....หลายๆครั้ง ที่ทำให้รู้สึกว่า "โชคชะตา" ยังมีอยู่จริง

crocodile

Re: พี่ๆ ดูแลน้องของท่านกันได้ดีพอหรือยัง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 18, 2014, 08:58:10 AM »
ท่านที่จะตอบ อาจ copy หัวข้อต่อไปนี้เป็น template ในการเขียนตอบนะครับ

1. เรื่องเงิน

2. เรื่องบนที่นอน

3. เวลาที่จัดสรรให้น้อง

4. ความเอาใจใส่

5. Welfare

6. การเรียน

7. สั่งสอนอบรม

Nuekmaiork

• People Like This 870
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 18, 2014, 09:28:03 AM »
ขออนุญาติเหนต่างนะครับ ด้วยความเคารพ

ผมไม่ขอออกความเห็นตามหัวข้อที่ท่านตั้งเลยสักข้อ

สำหรับผม. ผมต้องรักน้องก่อน. และน้อง ต้องรักผมด้วย

แล้วทุกอย่างจะตามมาในเกรด A+. ในทุกหัวข้อที่ท่านตั้งมา

แต่ถ้าหัวใจที่ให้ไป มันไม่มีค่าเพียงพอ

ก้อขออนุญาต หลบไปรักษาแผลใจ

**38** **38** **38**

sexysandy

• Jr. Member
  • **
  • People Like This 0
  • ผญ.ธรรมดาคนนึง
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 18, 2014, 10:10:22 AM »

สำหรับผม. ผมต้องรักน้องก่อน. และน้อง ต้องรักผมด้วย

[/quote]

ขอบคำตอบนี้ ของลุงนึก   **34** **34**

crocodile

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 18, 2014, 10:40:03 AM »

แล้วทุกอย่างจะตามมาในเกรด A+. ในทุกหัวข้อที่ท่านตั้งมา

แต่ถ้าหัวใจที่ให้ไป มันไม่มีค่าเพียงพอ

ลุงนึกตอบนอกประเด็น อาการท่าจะหนัก เหมาะสมแล้วที่จะไปรักษาแผลใจก่อน

ปล. หัวข้อนี้ไม่เกี่ยวกับความรักสักนิด

kaptan

• People Like This 1734
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 18, 2014, 11:00:27 AM »
        สำหรับผม คิดเห็นไม่เหมือนลุงนึกครับเพราะเจียมตัวเอง (ไม่ได้ว่าลุงนึกไม่เจียมตัวน้า...แต่ละคนไม่เหมือนกัน)
ผมไม่คาดหวังเลยว่าน้องจะต้องมารักผม เพราะผมรู้ว่าผมแก่เกินกว่าที่น้องจะมารักและฝากอนาคตยาวๆ กับผมได้ ผมมักตกลง
กับน้องว่าเราต่างคนต่างมาคบกันในช่วงเวลานึง สั้นยาวไม่กำหนดขึ้นอยู่กับเงื่อนไขและความจำเป็นของเราทั้งคู่
ในวันนี้เงินของเราทำให้น้องพ้นความลำบาก เพิ่มความสุขก็ให้ น้องคบเราต่อไป วันข้างหน้าน้องเอาตัวรอดได้แล้ว
ต้องการมีอนาคตของตัวเองแล้ว ก็ไม่จำเป็นต้องมาคบกันในแบบนี้ เราเป็นพี่เป็นน้องเป็นคนที่เคยรู้สึกดีต่อกันก็พอ

แต่ในช่วงที่เราคบกัน หากเราทำเหมือน "รักกัน" แบบที่ลุงนึกบอกไว้ ผมก็จะดีกับน้องให้มากกว่าที่น้องดีกับผม
แค่นั้นเองครับ
ถ้าคุณน่ารัก จริงใจ คุณคือเป้าหมายของเรา

veya

• Full Member
  • People Like This 18
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 18, 2014, 05:19:02 PM »
ขออนุญาติเหนต่างนะครับ ด้วยความเคารพ

ผมไม่ขอออกความเห็นตามหัวข้อที่ท่านตั้งเลยสักข้อ

**38** **38** **38**

ระวังจะเป็นแผลเป็นนะคะ

**36** **36** **36**

วียาเป็นห่วงค่ะ

Sea Beach

• Full Member
  • People Like This 42
  • ดูแลตัวเองดีๆนะ..หมีน้อย
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 23, 2014, 01:48:22 PM »

ตามจดข้อมูลไว้ใช้ครับ

natty huahin

• Jr. Member
  • **
  • People Like This 0
  • ซักวัน ..
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 25, 2014, 10:45:27 PM »
เพราะ ไม่ได้เป็นผู้หญิงที่เพอเฟคขนาดนั้น เรยไม่กล้าหวังว่าจะมีพี่คนไหนเป็นได้ถึงขนาดนี้
แค่มีซักสามข้อก้อโชคดีแล้วว เหอะๆๆๆ  **21**
จงเป็นผู้หญิงที่ ผู้ชาย "ต้องการ" ..
ไม่ใช่ผู้หญิงที่ ..ต้องการแต่ "ผู้ชาย" :)