ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องคนเลี้ยงหน่อยครับ  (อ่าน 15299 ครั้ง)

pim pattaya

• Hero Member
  • People Like This 60
    • www.sabyjaithaitour.com
Re: ถามเรื่องคนเลี้ยงหน่อยครับ
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: เมษายน 11, 2013, 03:22:53 PM »

คงยากที่จะบอกไปว่าเท่าไรมากหรือน้อย......เพราะขึ้นอยู่ว่า....คนที่จ่ายมีรายได้จริงๆเท่าไร.....ถ้ามีรายได้เดือนละล้าน การจ่ายเดือนละ5หมื่น...จิ๊บๆ

แต่รายจ่ายส่วนนี้........ไม่ควรจะเกิน 10% ของรายได้คนจ่าย.....เต็มที่ให้15%..เพราะยังต้องมีรายจ่ายส่วนอื่นๆรออยู่...ค่าบ้าน ค่ารถ ค่านํ้ามัน ฯลฯ

ที่นี้.....ถ้าสมมุติฐานผมเป็นแบบนี้..น้องๆที่มาหาคนดูแล จะรู้กลุ่มเป้าหมายได้ไม่ยาก เช่น....เรียกค่าดูแล เดือนละ 30,00บาท....หมายถึง กลุ่มเป้าหมายน้องๆ คือคนที่มีรายได้ไม่ควรตํ่ากว่า เดือนละ3แสน โดยเฉลี่ย....

คนที่มีรายได้เฉลี่ยแน่นอนเดือนละ3แสนขึ้นนั้น....คือคนที่อยู่บนๆของยอดปิรามิดในโครงสร้างของรายได้ประชากรไทย.....
ลองคิดดูสิครับ.......จะไปหาพวกนี้ที่ไหน.....

อาจมีคนแย้งว่า....ไม่จําเป็นต้องเป็น10% อาจจะ30-50%ก็ได้.........ใช่ครับ อาจมี.....แต่คงได้เดือนหรือ2เดือน...แล้วคงจบ......
ไม่มีใครแบกรายจ่ายที่เรียกว่า"ไม่จําเป็น"ต่อการดํารงชีพไว้ในสัดส่วนที่สูงขนาดนี้ได้นานหรอกครับ.....แป๊บเดียวก็.......แป๊ก

คําถามเรื่อง คชจ.แบบนี้มีมาตลอด....มันไม่มีคําตอบหรอกครับ....มาก หรือ น้อย มันอยู่ที่ถามใครและใครถาม....

ตามที่คุณ Dark Night ว่ามาก็จริงครับ แต่ว่าแต่ละคนก็มี รายได้/ภาระ ต่างกัน คนสูงอายุ ที่หมดภาระแล้ว บ้านผ่อนหมด รถมีขับ ลูกเรียนจบ เมียเข้าวัด แต่ยังทำงานอยู่ อาจจะใช้ได้มากกว่า 10% ก็เป็นไปได้นะครับ และยิ่งถ้าสามารถหารายได้พิเศษนอกเหนืองานอีก ผมก็ว่าไม่เห็นแปลกอะไรครับ

ถามว่าคนมีรายได้สูงกว่า 3 แสนบาท มีมากแค่ไหน อาจจะไม่มาก แต่ก็ไม่จำเป็นต้องเป็นนักธุรกิจ ที่วุ่นกับการทำธุรกิจทั้งวัน อาจจะมีคนที่ทำงาน แล้วว่างงาน วันๆ ไม่มีอะไรทำ เลยเข้ามาเล่นสนุกๆ ก็ได้นะครับ

แล้ว วันนี้  ว่างแล้วใช่ไหมคะ    41 41 41
ไป เที่ยว กัน ไหม  www.sabyjaithaitour.com  ไป เที่ยวกัน เหอะ

Dark knight

• Full Member
  • People Like This 21
Re: ถามเรื่องคนเลี้ยงหน่อยครับ
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: เมษายน 11, 2013, 04:26:23 PM »
ที่โพสไว้ ไม่ได้เจตนาจะให้ไปตีความว่าหมายถึงใคร หรือ กล่าวหาใครว่ามีหรือไม่มี
เจตนามีเพียงแต่ให้มองโลกแบบrealistic เป็นfactที่ใช้ในการตัดสินใจ....เท่านั้นครับ

ส่วนใครจะจ่ายมากหรือน้อยกว่าไอ้10%ที่ผมใช้เป็นสมมุติฐานนั้น ก็เป็นเรื่องของตัวบุคคล ไม่อาจก้าวล่วงไปให้ความเห็นได้

Dark knight

• People Like This 21
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: เมษายน 11, 2013, 04:36:20 PM »
ส่วนในระดับพวกเศรษฐีนั้น อยู่ไกลเกินที่จะพูดถึงเลยครับ
เรื่องแบบนี้ มีคนจัดการให้...สมรภูมิก็อยู่ฮ่องกงบ้าง เกาหลีบ้าง หรือแล้วแต่น้องๆเขาจะสะดวก แต่ที่เคยมีส่วนรับรู้ก็ตามที่บอกมา
หรือไม่ก็ บนเรือสำราญส่วนตัวกลางทะเลอันดามันเป็นต้น...อันหลังนี่อยู่ในเหตุการณ์ด้วย ก็อ้าปากค้างกันไปที่เห็นว่าใครเป็นเจ้าภาพ ใครเป็นแขกส่วนตัวที่อยู่บนเรือ....กึ๊ยยยย

Pappy

• People Like This 12
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: เมษายน 11, 2013, 05:45:09 PM »
ที่โพสไว้ ไม่ได้เจตนาจะให้ไปตีความว่าหมายถึงใคร หรือ กล่าวหาใครว่ามีหรือไม่มี
เจตนามีเพียงแต่ให้มองโลกแบบrealistic เป็นfactที่ใช้ในการตัดสินใจ....เท่านั้นครับ

ส่วนใครจะจ่ายมากหรือน้อยกว่าไอ้10%ที่ผมใช้เป็นสมมุติฐานนั้น ก็เป็นเรื่องของตัวบุคคล ไม่อาจก้าวล่วงไปให้ความเห็นได้

เช่นกันครับ ผมก็หมายความกว้างๆ เหมือนกันครับ

นอกจากเศรษฐี แล้วยังมีนักการเมือง กับฝรั่งต่างชาติ เค้าว่ากันแต่ของสูง 55555 ไม่มาหาน้องในนี้แน่ๆ

ไปดีกว่ากลัวคุกเรียกหา  **19**

คุณนายโฮ

• People Like This 56
  • To handle yourself, use your head, To handle other
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: เมษายน 11, 2013, 06:18:50 PM »
 **40** **40** **40**

ดีนะเนี่ยที่ไม่ใช่เศรษฐี หาเช้าค่ำๆก็กินข้าวบ้าน  **30**  **34**รอลุ้นหวยงวดนี้ ถ้าถูกจะได้เลิกทำงาน

มานั่งเล่น welove ทั้งวันทั้งคืน  **30** **30** **30**  **04**

rainbowgirl

• Newbie
  • *
  • People Like This 6
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: เมษายน 12, 2013, 02:59:25 AM »
สำหรับคนหาคนดูแลแบบหนู หนูเห็นตั้งห้องไว้เรท 20000+ หนูก็ไม่คลิ้กเข้าไปอ่านแล้วละค่ะ
ถามว่าคนให้ได้มีจริงไหม ก็อาจมี แต่อาจน้อย และก็มักมีพวกตะกวดที่ใช้เงินจำนวนเยอะๆไว้เป็นเหยื่อล่อ
หากใครโลภก็ซวยไป โดยส่วนตัวเงิน 10000 - 15000 หนูก็ว่ามากแล้วนะค่ะ
พี่ๆลองคิดดูสำหรับพวกมนุษย์เงินเดือน คนที่เรียนไม่จบ หรือว่าวุฒิน้อยๆได้ค่าแรงขั้นต่ำวันละ300ทำงานหนักแทบตายก็มี
กว่าจะได้เป็นหมื่นนี้เป็นเดือนๆ 10000นี้ก็ถือว่าเยอะมากแล้วสำหรับการช่วยเหลือนะค่ะ
หนูทำงานหาเงินเองก็เลยเข้าใจว่าเงินมันหายากแค่ไหน ไม่ว่าเงินจะมากจะน้อยก็ไม่สำคัญหรอกค่ะ
สำคาัญที่ผู้รับและผู้ให้ หากผู้ให้ให้มากไปให้เกินกำลังก็เป็นทุกข์
หากผู้รับหวังแต่จะรับมากๆรับเยอะๆก็ต้องคิดเผื่อถึงสิ่งที่จะต้องให้คืนแก่ผู้ให้ด้วยนะค่ะ
อย่ามองว่าเงินเล็กๆน้อยๆมันไม่สำคัญนะค่ะ เพราะเวลาลำบ่ากขึ้นมา มาม่าก็มีค่าในทันที 555+ **30**

—[ขอบตาดำ]—

• Newbie
  • *
  • People Like This 0
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: เมษายน 15, 2013, 01:43:10 AM »
 **36**"C-180"  เป็นหมอโรคจิตเภทหรอ ปรึกษามั่งจิ  **36** **36** **36**

fair_free_man

• People Like This 65
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2013, 09:00:41 PM »
มันหลอกกันทั้งนั้นครับ  หลายๆคนในนี้ มนุษย์เงินเดือนทั้งนั้น จะเอาที่ไหนมาให้ ไม่ได้ดูถูกนะครับ ส่วนใหญ่มันหลอกคุยเล่น ขอดูรูป อย่างเก่งก็เอาที 2 ทีแล้วหาย ส่วนน้องๆที่หา 2-3 หมื่นนี่ก็โลภมากไป ลำพังค่าใช้จ่ายแบบพอดีๆ 1-15000 ห็น่าจะพอ แต่ที่เรียก2-3 หมื่นนะ คือเรียกแบบเอามัน สนุกๆ ได้ก็ดี  ที่สำคัญร้อยละ99 น้องในนี้รับหลายปิ่นโต สดๆร้อนๆเสาร์พบน้องคนหนึ่ง ก็จ่ายไปพอควร น้องรับปากว่าจะเลิกไปกับใคร พอแยกจากกันไม่ทันชั่วโมง ลองใช้อีกเบอร์โทรไปแค่ดัดเสียงหน่อยถามว่าต้องการคนดูแลหรือน้องตอบรับและตอนนี้ยังหาคนดูแลไม่ได้ ถ้าพี่ไม่ต้องการดูแลยาวก็ขอก้ได้ 1500 ก็เอา ทุเรศจริง

เห็นด้วยเลยครับ บอกจริงๆ นะครับ พฤติกรรมลวงโลกแบบนี้นี่เอง ถึงหาคนที่เขาทันเกมส์ ดูแลไม่ได้ เพราะมันตั้งหน้าตั้งตาหลอกกันทั้งเพครับ พวกที่เดือดร้อนเพราะชะตากรรมแกล้ง จนจริงเพราะไม่มี ที่น่าสงสารจริงๆ  น่ะแทบจะหาไม่ได้ บนเว๊ปนี้ นอกจากแต่พวกหลอกลวง หวัง ส้มหล่น และหวังตกทองง่ายๆ ฟลุ๊คๆ ส่วนใหญ่อ้างจนเพราะไม่พอใช้บำเรอความฟุ้งเฟ้อตัวเอง ทั้งนั้น พี่ๆ ผช ลองถามลึกๆ ดูซิครับ รายได้เท่าไหร่ รายจ่ายเท่าไหร่ ใช้เงินซื้ออะไรบ้างเดือนๆ ถ้าเขาตอบมาก็เป็นการสร้างดราม่า แต่ถ้าขอเจอ ขอดู ขอพิสูจน์ความจริง ส่วนใหญ่ จะบ่ายเบี่ยงอ้างโน่นนี่ ไม่เห็นมีใครเปิดใจ ให้ความร่วมมือ และเปิดเผยหลักฐานให้ดูจริงจังซักราย แค่นี้ก็พอรู้แล้วครับว่า อะไรเป็นอะไร

Espresso100

• Newbie
  • *
  • People Like This 0
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2014, 02:36:26 PM »
นานๆหลงเข้ามาซะที เห็นราคาแล้ว เฮอะๆ นานาจิตตังเนาะ ไม่เคยจ่าย ไม่เคยผูกพัน ไม่รู้ ที่ผ่านมาเจอแต่ประเภท คุยสนุกเฮฮา ไปเที่ยว ต่างจังหวัด ไปเที่ยวกับเพื่อนฝูง คบกันเป็นพักๆ แบบเพื่อนเที่ยว เพื่อนนอน มีไรบ้างไม่มีไรบ้าง แล้วแต่ใจ แก่แล้วเรี่ยวแรงน้อย ไปอาบอบนวด จ่าย ก็กระชุ่มกระชวย ส่วนที่เหลือก็เอาไปกินเที่ยว ยังเหลือ คิดแบบคนเบี้ยน้อย เงินซื้อใจไม่ได้ ผมคิดแบบนี้ ไม่ได้ดูถูกใครหรอกนะ