ผู้เขียน หัวข้อ: ควรทำยังไงดี (ย้าย มาจาก love is suck)  (อ่าน 6777 ครั้ง)

Sand-Dee

• Newbie
  • *
  • People Like This 0
ควรทำยังไงดี (ย้าย มาจาก love is suck)
« เมื่อ: เมษายน 15, 2014, 03:36:05 PM »
ขอเกริ่นก่อน ว่า ตัวเรา เพิ่งเลิกกับแฟน ซึ่งเปนคนที่เราจริงจัง คุยกันถึงขั้นแต่งงาน ซื้อบ้าน ทั้งครอบครัวเราและเขาเข้ากันดีมาก เหตุการณ์อยุ่ที่ เขาไม่ชอบที่เรา เป้นแนว working women แล้ว เราชอบทำตัวดูแลเขาได้ ปัญหาอะไร เราพยายามรับไว้ทุกอย่างคนเดียว เพื่อให้เขาทำงานได้อย่างราบรื่น แต่ผลคือ เขาขอเลิก ด้วยเหตุผลที่ว่า ไม่มีเราเขาอยุาได้โดย ไม่รุ้สึกอะไร 

จากนั้นเลยคิออยากหาคนมาดูแลใจ แต่คนที่ บ. ก็ล้วนแต่เป็นลูกน้องเรา ซึ่งก็ไม่ควร เราอายุไม่เยอะ 

จากนั้นก็เข้ามาเวปนี้ เริ่มโพส และก้มีพี่ๆ เข้ามาคุย จนตอนนี้ คุยมาเยอะ และตัดไปเยอะ เข้าเรื่องเลยคือ เดิม ด้วยนิสัยเป็นคนตรงๆ ไม่ชอบหลอกใคร เราจึงอยากปรึกษาว่าควรทำอย่างไร 1.คนแรก มีครอบครัวแล้ว และจะพาเราไปรู้จักครอบครัวเขา และจะช่วยรายเดือน และหาธุรกิจให้ทำ แต่เราไม่ อยากทำตามเขาเท่าไหร่ ไม่ต่างกับเมียน้อย ปและยิ่งไปประกาศตัวอีก แต่ยังไม่รุ้ว่าจะเอาไง
คนที่ 2. ไม่รุ้ว่ามีครอบครัวหรือยัง เจอกัน 2 ครั้ง แต่เป้นคนน่ารักมาก อายุเยอะแต่ดูไม่แก่ นัดกัน ให้เกียรติเรามาก มารับเรา ไปทานข้าว ดูหนัง ทานขนม ร้านทุกอย่าง หรูมาก คือ อารมณ์ชีวิต hight class มากค่ะ คุยกัยถูกใจเข้าคอกัน มาก  แต่ก็ไม่ได้ลงลึกต่อว่าจะยังไง ใจอยากคุยกะคนที่ 2 มากกว่า แต่เราก็เป้นคนระดับกลาง กลัวไม่เหมาะกับเขาแระไม่รุ้ว่าเขา มองเราไว้ระดับไหน อยากให้เพื่อนพี่ช่วยหน่อยค่ะว่า ตอนนี้ควรทำไงดี ใจเราอยากหาทางคุยกะคนที่ 2 ว่าเขารุ้สึกยังไง แต่เกรงใจเขามาก ค่ะ จริงๆแล้ว 2คนนี้มา จากการตั้งกระทู้เดียวกันคือเราหาคนดูแล รายเดือน และรับเราได้ นะค่ะ  ไม่อยากอยุ่แบบปิดบังมันอึดอัดนะค่ะ

Banna

• Sr. Member
  • People Like This 34
  • โอกาสมันมีอยู่ในทุกๆสิ่งแต่ก็ไม่ใช่ทุกคนที่จะหาเจอ
Re: ควรทำยังไงดี (ย้าย มาจาก love is suck)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 15, 2014, 03:44:18 PM »
ผมว่ามันอยู่ที่ตัวคุณละแหละว่าจะเลือกใครแต่ผมว่าปัญหามันไม่ใช่ว่าคุณจะเลือกใครหรือป่าวแต่คนที่คนจะเลืิกทั้ง2คนเขาจริงจังกับคุณแค่ไหนมากกว่าคุณเริ่มจากการตั้งกระทู้หาคนดูแล เขาทั้ง2คนจะจริงจังแค่ไหนไม่มีใครรู้นอกจากคุณที่เคยเจอเขาส่วนตัวผมว่าคุณอยู่กับใครละสบายใจก็คนนั้นแหละ
กับทุกคนผมให้ 100 % เสมอ

โดยไม่สนว่าจะได้กลับมาเสมอต้นทุนหรือไม่

แต่มันทำให้ผมรู้ว่าครั้งต่อไปผมควรจะให้คุณแค่ไหน ?

sramos

• Hero Member
  • People Like This 15
Re: ควรทำยังไงดี (ย้าย มาจาก love is suck)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 15, 2014, 03:49:47 PM »
คงจะสับสนตัวเองน่ะครับ ที่จริง ถ้าย้อนไปอ่าน ที่ตัวเองพิมพ์ ก็คงรู้ว่า
คนแรก ไม่เอาแน่ ๆ
คนที่สอง ก็อย่าไปเกรงใจเลย คุยกับเค้าตรง ๆ คิดยังไง จะเป็นยังไง ก็คุยกันตรง ๆ

แต่แค่ไม่กี่บรรทัดที่ผ่านมา ผมก็มองว่า แบบคุณ จะหาแนวนี้ คงไม่เหมาะ
เพราะคุณเป็นคน self มีความสามารถ จะอยู่ เป็นรอง ก็คงไม่ชอบ
ตัวคุณเอง ก็คงไม่ได้เดือนร้อน ที่จะต้องหาคนดูแล ( เพราะบอกว่า ทำงานเก่ง ก็ต้องมีรายได้เยอะ )
แต่สิ่งที่หา คงเป็น แฟนตัวจริงมากกว่า ( หรือไม่ก็ คนที่จะช่วยเรื่องจิตใจ ให้ผ่านพ้นไป สำหรับเวลาแบบนี้ )
ลองทบทวนตัวเองอีกทีครับ

ส่วนที่แฟนเก่าเลิกไป ด้วยเหตุผลตามที่บอกนั้น เป็นเพียงข้ออ้าง ไม่ใช่เหตุผลจริง ๆ อย่าไปคิดมาก
ถึงแม้ว่า จะเป็นเหตุผลจริง ๆ ก็แสดงว่า เค้าไม่ได้รักคุณ แบบที่คุณเป็นคุณ

เปิดโอกาส หาคนใหม่ ๆ ดีกว่าครับ
ถ้า ทำงานเก่ง profile ดี ก็มีหลาย ๆ เว็บนะครับ ที่หาคู่เป็นเรื่องเป็นราว ( แต่เสียค่าใช้จ่ายสูงหน่อย / หลักหลายพัน หรือ เป็นหมื่น )
อยากได้เร็ว ก็ลองใช้บริการดู  ^^

Sand-Dee

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 15, 2014, 03:56:23 PM »
ผมว่ามันอยู่ที่ตัวคุณละแหละว่าจะเลือกใครแต่ผมว่าปัญหามันไม่ใช่ว่าคุณจะเลือกใครหรือป่าวแต่คนที่คนจะเลืิกทั้ง2คนเขาจริงจังกับคุณแค่ไหนมากกว่าคุณเริ่มจากการตั้งกระทู้หาคนดูแล เขาทั้ง2คนจะจริงจังแค่ไหนไม่มีใครรู้นอกจากคุณที่เคยเจอเขาส่วนตัวผมว่าคุณอยู่กับใครละสบายใจก็คนนั้นแหละ
คนที่ 1.เป้นคนจริงจังมาก ถึงขั้นต้องไปเข้าหาครอบครัวเขาก่อน ซึ่ง เราไม่อยากเป้นคนแบบนั้นอ่ะค่ะ เราไม้อยากได้คำว้าเมียน้อย ทำลายชีวิต ครอบครัวคนอื่น
คนส่วนใหญ่ที่เราคุยด้วยเราพยายาม สกลีนเรื่องนี้ก่อนเลย เพราะไม่อยากให้มีความรุ้สึกผิดเกิดขึ้น
ส่วนคนที่ 2.จะถามแต่เฝดันเจอ สต๊อปเปอร์ ว่า จะไม่คุยว่าทำไมถึงเข้าเว้ปนี้ เลยเหมือนเค้าไม้อยากให้เราเข้าถเขาระดับนึง แต่เขาจะเล่าถึงคนรอบข้างเขาเสอม แต่ไม่มีภรรยา ค่ะ ใจเราอยุกะคนที่ 2 อะสบายใจมาก แต่ เขาเหมือนระดับชีวิตต่างจากเราไปเลยค่ะ เขาอารมณ์แบบ HISO จริงจัง ร้านแต่ละร้านคือ ร้านดังแพง และพนง. รุ้จักเขาดี และพี่เขาแบบ ไม่ถึงเนื้อถึงตัวนะค่ะ เจอกัน สองครั้ง เป้นสุภาพบุรุษมาก จนทำให้เรารุ้สึกไม่คู่ควรที่เดินข้างๆเลยค่ะ

Sand-Dee

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 15, 2014, 04:09:01 PM »
ตัวคุณเอง ก็คงไม่ได้เดือนร้อน ที่จะต้องหาคนดูแล ( เพราะบอกว่า ทำงานเก่ง ก็ต้องมีรายได้เยอะ )
แต่สิ่งที่หา คงเป็น แฟนตัวจริงมากกว่า ( หรือไม่ก็ คนที่จะช่วยเรื่องจิตใจ ให้ผ่านพ้นไป สำหรับเวลาแบบนี้ )
ลองทบทวนตัวเองอีกทีครับ

ส่วนที่แฟนเก่าเลิกไป ด้วยเหตุผลตามที่บอกนั้น เป็นเพียงข้ออ้าง ไม่ใช่เหตุผลจริง ๆ อย่าไปคิดมาก
ถึงแม้ว่า จะเป็นเหตุผลจริง ๆ ก็แสดงว่า เค้าไม่ได้รักคุณ แบบที่คุณเป็นคุณ

เปิดโอกาส หาคนใหม่ ๆ ดีกว่าครับ
ถ้า ทำงานเก่ง profile ดี ก็มีหลาย ๆ เว็บนะครับ ที่หาคู่เป็นเรื่องเป็นราว ( แต่เสียค่าใช้จ่ายสูงหน่อย / หลักหลายพัน หรือ เป็นหมื่น )
อยากได้เร็ว ก็ลองใช้บริการดู  ^^

ฮ่าาา จริงตอน เลิกใหม่ๆๆ หาข้อมูลแล้ว กำลังจะไปละ แต่ด้วยหลายๆ อย่าง เลย ยั้งไว่ก่อนค่ะ ดูไว้ 3 บ. ฮ่าา
Referent นิดนึงค่ะ ไม่ได้ profile ดีเด่ อะไรมากมาย หน้าตา ถ้าแต่งหน้าปุ๊บ จัดว่าสวยค่ะ ล้างหน้า ก็ดูได้ไม่หน้าเกลียด ฮ่าาา
แต่เป้นพวก hard work ค่ะ เราประมานว่า เอาจริงก็อย่างที่คุณพูดเลย ว่าเราอยากได้คนที่มาเป็นแฟน กัน อายุ +จากเราไม่เกิน 5 ปี เรื่องเงินไม่ได้ mention อะไรม่กมาย แต่เราไม่ได้มีเงินเดือนเยอะ เงินเดือน supervior ธรรมดาเลยค่ะ แต่ หากมีคนมาช่วย ก้อจดี ฮ่าา ประมานนี้ค่ะ ขอบคุณสำหรับ idea นะคร้า

Banna

• โอกาสมันมีอยู่ในทุกๆสิ่งแต่ก็ไม่ใช่ทุกคนที่จะหาเจอ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 15, 2014, 04:10:44 PM »
คนที่ 1.เป้นคนจริงจังมาก ถึงขั้นต้องไปเข้าหาครอบครัวเขาก่อน ซึ่ง เราไม่อยากเป้นคนแบบนั้นอ่ะค่ะ เราไม้อยากได้คำว้าเมียน้อย ทำลายชีวิต ครอบครัวคนอื่น
คนส่วนใหญ่ที่เราคุยด้วยเราพยายาม สกลีนเรื่องนี้ก่อนเลย เพราะไม่อยากให้มีความรุ้สึกผิดเกิดขึ้น
ส่วนคนที่ 2.จะถามแต่เฝดันเจอ สต๊อปเปอร์ ว่า จะไม่คุยว่าทำไมถึงเข้าเว้ปนี้ เลยเหมือนเค้าไม้อยากให้เราเข้าถเขาระดับนึง แต่เขาจะเล่าถึงคนรอบข้างเขาเสอม แต่ไม่มีภรรยา ค่ะ ใจเราอยุกะคนที่ 2 อะสบายใจมาก แต่ เขาเหมือนระดับชีวิตต่างจากเราไปเลยค่ะ เขาอารมณ์แบบ HISO จริงจัง ร้านแต่ละร้านคือ ร้านดังแพง และพนง. รุ้จักเขาดี และพี่เขาแบบ ไม่ถึงเนื้อถึงตัวนะค่ะ เจอกัน สองครั้ง เป้นสุภาพบุรุษมาก จนทำให้เรารุ้สึกไม่คู่ควรที่เดินข้างๆเลยค่ะ
เจอแค่2ครั้งอย่าพึ่งด่วนตัดสินใจอะไรง่ายๆครับ บางคนคบกัน2-3ปียังไม่รู้นิสัยที่แท้จริงเลย ผมก็เห็นด้วยกับความคิดเห็นด้านบนนะ คุณเป็นคนเก่งและใจจริงคุณก็ไม่ได้อยากหาคนดูแล แต่คุณอยากหาแฟน(ถ้าพูดตรงขอโทดผมเป็นคนตรง) ที่จะคอยช่วยเหลือกันและกันหรือป่าว ถ้าคุณจะหาแฟนจริงๆแนะนำให้คุณมองจากคนรอบๆตัวคุณก่อนดีกว่าไหม(รอบๆหมายถึงคนทั่วไปไม่ใช่ในเวปนะ) แต่ผมก็ไม่ได้บอกว่าคนในเวปจะไม่ดีนะ  ส่วนตัวผมว่าที่คุณชอบคนที่2เพราะเขาทำตัวดีเป็นสุภาพบุรุษแต่ตุณแน่ใจหรือยังว่านั่นคือตัวตนจริงๆของเขาส่วนคนแรกที่คุณไม่ชอบเพราะเขามีครอบครัวแลัวแต่...ถ้าเขาไม่มีครอบครัวละคุณจะเลือกใคร  ปล.ที่คุณเป็นแบบนี้เพราะคุณพึ่งอกหักมาหรือป่าวอยากมีคุณคอยอยู่ข้างๆเหมือนตอนมีแฟนป่าวถ้าใช่ ผมแนะนำให้คนครองโสดซักพัก ลองทำอะไรแบบคนโสดบ้างเที่ยวคนเดียวดูหนังคนเดียวกินข้าวคนเดียว เผื่อคุณจะค้นพบตัวตนจริงๆของคุณก็ได้

โดยไม่สนว่าจะได้กลับมาเสมอต้นทุนหรือไม่

แต่มันทำให้ผมรู้ว่าครั้งต่อไปผมควรจะให้คุณแค่ไหน ?

Banna

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 15, 2014, 04:15:56 PM »
ผมว่าคุณอย่าเอาใครเข้ามามาแฟนกันเพราะตอนนี้คุณเหงาหรือพึ่งอกหักมาจะดีกว่า เพราะความรู้สึกมันจะอ่อนไหว ใครเข้ามาคุณก็ว่าดีหมดแหละถ้าเขาทำให้ี เว้นระยะเวลาซักพัก อยู่กับตัวเองนานๆ จะดีก่านะ คุณได้แต่จะให้จริงจังผมว่าความรู้สึกมันไม่ใช่นะ

Sand-Dee

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 15, 2014, 04:41:39 PM »
ผมว่าคุณอย่าเอาใครเข้ามามาแฟนกันเพราะตอนนี้คุณเหงาหรือพึ่งอกหักมาจะดีกว่า เพราะความรู้สึกมันจะอ่อนไหว ใครเข้ามาคุณก็ว่าดีหมดแหละถ้าเขาทำให้ี เว้นระยะเวลาซักพัก อยู่กับตัวเองนานๆ จะดีก่านะ คุณได้แต่จะให้จริงจังผมว่าความรู้สึกมันไม่ใช่นะ

ขอบคุณมากนะค่ะ มันก็จริงอย่างที่คุณบอกแหล่ะค่ะ แต่ความรุ้สึกเราไม่กล้าที่อยุ่คนเดียว มัน กลัวการอยุคนเดียวมากค่ะ ทุกวันนี้คืนโชคดีที่มีงานด่วนเข้ามา ทำให้ยุ่งเรื่องงานไปได้เยอะมาก แต่พอกลับบ้านมันก้อเคว้ง อีก T_T

Banna

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 15, 2014, 04:53:38 PM »

ขอบคุณมากนะค่ะ มันก็จริงอย่างที่คุณบอกแหล่ะค่ะ แต่ความรุ้สึกเราไม่กล้าที่อยุ่คนเดียว มัน กลัวการอยุคนเดียวมากค่ะ ทุกวันนี้คืนโชคดีที่มีงานด่วนเข้ามา ทำให้ยุ่งเรื่องงานไปได้เยอะมาก แต่พอกลับบ้านมันก้อเคว้ง อีก T_T

นั่นว่าละเชียวต้องเป็นแบบนี้  แนะนำนะการอยู่คนเดียวไม่ใช่ให้คุณใช้ชีวิตแบบโดดเดี่ยวนะ แค่เอาเวลาไปทำอย่างอื่นกินข้าวกับเพื่อนดูหนังกับเพื่อนอะไรก็ว่าไปไม่ใช่หมกตัวอยู่แต่กับงานกลับห้องก็อยู่คนเดียวมานั่งเหงานั่งคิดมา เลิกงานก็ไม่ต้องกลับห้องออกไปเดินห้างหาร้านขนมร้านข้าวๆอร่อยกิน เดินเล่นแต่งตัวสวยๆให้ผชมอง อะไรก็ทำไปแต่ถ้าคุณอยูแต่หอความรู้สึกเหงาอยากมีคนคุยด้วยมันก็จะเข้ามามันเลยทำให้คุณเข้ามาเล่นเวปไง เพราะว่าคุณอยากหาคนคุยด้วยมันไม่ใช่ความรู้สึกว่าคุณอยากหาแฟนแต่คุณอยากหาคนคุยด้วย ผมหรือใครๆในเวปก็สามารถทำให้คุณรู้สึกดีได้ทำให้คุณประทับใจได้แต่ในใจจริงของคุณ คุณรู้สึกดีเพราะอะไร เพราะแค่คนเหล่านี้ทำดีกับคุณหรือคนเหล่านี้รักคุณ ถามตัวเองให้ได้ก่อน ผมว่าคุณเป็น ผญ ที่เก่งพอจะผ่านเรื่องแบบนี้ไปได้นะ

Sand-Dee

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 15, 2014, 05:10:31 PM »

นั่นว่าละเชียวต้องเป็นแบบนี้  แนะนำนะการอยู่คนเดียวไม่ใช่ให้คุณใช้ชีวิตแบบโดดเดี่ยวนะ แค่เอาเวลาไปทำอย่างอื่นกินข้าวกับเพื่อนดูหนังกับเพื่อนอะไรก็ว่าไปไม่ใช่หมกตัวอยู่แต่กับงานกลับห้องก็อยู่คนเดียวมานั่งเหงานั่งคิดมา เลิกงานก็ไม่ต้องกลับห้องออกไปเดินห้างหาร้านขนมร้านข้าวๆอร่อยกิน เดินเล่นแต่งตัวสวยๆให้ผชมอง อะไรก็ทำไปแต่ถ้าคุณอยูแต่หอความรู้สึกเหงาอยากมีคนคุยด้วยมันก็จะเข้ามามันเลยทำให้คุณเข้ามาเล่นเวปไง เพราะว่าคุณอยากหาคนคุยด้วยมันไม่ใช่ความรู้สึกว่าคุณอยากหาแฟนแต่คุณอยากหาคนคุยด้วย ผมหรือใครๆในเวปก็สามารถทำให้คุณรู้สึกดีได้ทำให้คุณประทับใจได้แต่ในใจจริงของคุณ คุณรู้สึกดีเพราะอะไร เพราะแค่คนเหล่านี้ทำดีกับคุณหรือคนเหล่านี้รักคุณ ถามตัวเองให้ได้ก่อน ผมว่าคุณเป็น ผญ ที่เก่งพอจะผ่านเรื่องแบบนี้ไปได้นะ

เอาจริงคือ ตอนนี้ติดเพื่อน จนจะสิงเพื่อนอยุ่ละ ฮ่าา แต่ก้อนะ เพื่อนแต่ละคน นางก้อมีโมเม้น ของนาง บางนางมี ลูก มีผ. ก้อต้องไปดูแล บางนางชอบชีวิตลั่นลา rca ทุกคืน ไลฟ์สไตล์ไม่ตรงกันเท่าไหร่ เลยได้กันเปนช่วงๆๆ ค่ะ ฮ่าา เราอยุ่บ้าน แต่ก้ละค่ะ บ้าน พอกลับก้อดึกละไม่ทันได้เจอคุณแม่ พี่สาวก้อมีครอบครัวแลเวก้อกลายเป้น อยุ่แต่ห้องของตัวเอง คำว่าผญ เก่ง ก้ไม่ได้หมายความว่าแกร่งไปได้ทุกเรื่องนะค่ะ เดินๆ เจอเขามาคู่กัน เข่าอิชั้นแทบทรุด