ผู้เขียน หัวข้อ: อยากถามความคิดเห็นจากผู้หญิงและผู้ชายในเวปนี้  (อ่าน 4015 ครั้ง)

Vikkypinky

• Newbie
  • *
  • People Like This 0
มีเรื่องที่ไม่สามารถคิดและตัดสินใจเองได้ จึงอยากขอความเห็นของพี่ๆน้องในเวป เข้าเรื่องเลยนะ

1.)ถ้าวันนึงคุณรักใครสักคนๆนึงมากๆคือรู้ว่ารักแต่ไม่อาจทำให้เป็นจริงได้ไม่ว่าด้วยสถานภาพด้วยฐานะด้วยความเป็นอยู่หรือจะด้วยเหตุผลอะไรมากมาย คุณจะทำอย่างไร?
คบต่อไปไม่รู้ไม่ชี้ หรือ เดินจากไปแบบขาดการติดต่อไปและไม่กลับมาอีก?
2.)ใครเคยมีความรู้สึกรักหรือห่วงใยใครสักคนโดยไม่รู้ว่าทำไมต้องรักหรือห่วงไหม?
3.)ใครเชื่อเรื่องความผูกพันธ์ทางใจที่เกิดขึ้นโดยที่เราไม่ได้ตั้งตัวหรือตั้งใจให้เกิดไหม?
4.)ใครเชื่อเรื่องอดีตชาติที่คนสองคนอาจรู้จักกันมาตั้งแต่ในภพชาติที่แล้วแต่ตามมาเพื่อจะได้พบและเจอกันในชาตินี้เพื่อดุแลกันไม่ว่าจะในฐานะอะไรก้อตามไม่ว่าฝ่ายใดฝ่ายหนึ่งในชาตินี้จะรู้สึกแบบนั้นหรือไม่ก้อตาม?
5.)ถ้าวันนึงมีหลายคนมาบอกมาทักคุณว่า...คุณกับใครคนนึงที่คุณรู้จักนั้นอดีตเคยเปนคนรักกันช่วยเหลือกันมาก่อน คุณจะเชื่อไหมและมีความคิดเหนอย่างไรควรทำตัวอย่างไร?

อยากบอกว่าอึ้งกับสิ่งนี้และถามตัวเองทุกครั้งว่าจริงหรอใช่หรอมาตลอดพยายามไม่คิดตามเพราะเหมือนเปนการคิดที่ดูแล้วเพ้อเจ้อใครได้ยินได้ฟังอาจจะว่าเราเพี้ยนหรือขี้ตู่ทึกทักไปเองซะมากกว่า....แต่ถ้าถามส่วนตัวบอกได้ว่าก้อเคยรู้สึกแบบนั้นบางครั้งจริงๆแต่ก้อเก็บไว้คนเดียวเพราะมันเปนเรื่องที่ไม่สามารถพิสูจน์ได้จริงนี่

****ยังงัยพี่ๆน้องๆช่วยบอกหน่อยนะ เผื่อความคิดเห็นของคนอื่นจะเป็นกระจกชี้แนะให้ได้เหนความจริงมากขึ้น thank you.................

- OFFLINE -

• Full Member
  • People Like This 12
  • Restart ♥
ขอตอบกับอารมณ์ตอนนี้แบบเฮริทๆว่า..
ถ้ามีปัญหาอะไรก็จะยังคบต่อไป ถ้าใช้คำว่ารักแล้วก็ต้องเดินไปด้วยกัน

เคยห่วงนะคะ หวงด้วย ใช้คำว่ารู้สึกดี กับคนที่เขารู้สึกเดียวกันเขาก็ไม่เคยบอกรักหนูเลย

ผูกพันธ์แบบพรหมลิขิตไม่คิดว่าจะเจอ และทำไมต้องมาเจอด้วย ทำสิ่งดีๆร่วมกันไว้เยอะมากเลยสุดท้ายก็จากกัน

ส่วน 4 กับ 5 อันนี้ยังไม่เคยมีคนทักนะคะ แต่แค่การที่คนสองคนมาเจอกัน ไม่ว่าจะถูกหรือผิดเวลา มันก็เรียกว่าอิมพอสสิเบิ้ลลลลลสุดๆ

# ### DARK MODE ### #

Luzifer

• Hero Member
  • People Like This 110
  • I'm stupid forever...
1. แอบรักแล้วมีความสุข ก็จงรักษามันไว้
2. เคยจ้า
3. เชื่อจ้า
4. มีหลายคนที่เชื่อแบบนั้น
5. ไม่เชื่อจ้า และไม่สนใจ

Happiness is being stupid together   **04**

Lili_girl

• Newbie
  • *
  • People Like This 14
เรื่องของความรู้สึกนี่มันห้ามกันยากมากจิงๆ  **07**

kaptan

• People Like This 1734
      ถ้ามันจะทุกข์มากกว่าสุขก็ "ตัดใจ" ให้เด็ดขาดครับ

ถ้ายัง "ตัดใจ" ไม่ได้ก็ภาวนาต่อไปขอให้ฝันเป็นจริง แล้วอย่าลืมตื่นนะครับ

ความผูกพันทางใจมันเกิดขึ้นเสมอตอนที่สติยังไม่มา พอความเป็นจริงมันชัดขึ้น
      เราก็จะมาเหตุผลทีหลัง คราวนี้เลยรู้ว่าอะไรเป็นไปได้หรือไม่ได้

เรื่องอดีตชาติ มีจริงหรือเปล่าไม่รู้ แต่ถ้าหมกมุ่นคิดแต่เรื่องนี้ เราจะเป็คนเพ้อเจ้อครับ

คนที่บอกเราเรื่องคนรักในอดีตชาติเพ้อเจ้อพอๆ กับเราครับ 2 คนคุยกันจะไปกันใหญ่

แยกหัวใจกับสมอง แยกความรู้สึกกับเหตุผลให้ได้เร็วๆ นะครับ เชื่อผมเถอะ

ถ้าคุณน่ารัก จริงใจ คุณคือเป้าหมายของเรา

meninblack

• Full Member
  • People Like This 20
มีเรื่องที่ไม่สามารถคิดและตัดสินใจเองได้ จึงอยากขอความเห็นของพี่ๆน้องในเวป เข้าเรื่องเลยนะ

1.)ถ้าวันนึงคุณรักใครสักคนๆนึงมากๆคือรู้ว่ารักแต่ไม่อาจทำให้เป็นจริงได้ไม่ว่าด้วยสถานภาพด้วยฐานะด้วยความเป็นอยู่หรือจะด้วยเหตุผลอะไรมากมาย คุณจะทำอย่างไร?
คบต่อไปไม่รู้ไม่ชี้ หรือ เดินจากไปแบบขาดการติดต่อไปและไม่กลับมาอีก?

ลองไม่ใช้เหตุผลดูบ้าง  อนาคตมันกำหนดไม่ได้  ถึงจะมีผลมาจากเหตุปัจจุบ้น แต่ยังไงขอให้ปัจจุบันมีความสุขก็พอ

2.)ใครเคยมีความรู้สึกรักหรือห่วงใยใครสักคนโดยไม่รู้ว่าทำไมต้องรักหรือห่วงไหม?

เคย รักข้างเดียว

3.)ใครเชื่อเรื่องความผูกพันธ์ทางใจที่เกิดขึ้นโดยที่เราไม่ได้ตั้งตัวหรือตั้งใจให้เกิดไหม?

เชื่อ  ความใกล้ชิดมีส่วนมาก

4.)ใครเชื่อเรื่องอดีตชาติที่คนสองคนอาจรู้จักกันมาตั้งแต่ในภพชาติที่แล้วแต่ตามมาเพื่อจะได้พบและเจอกันในชาตินี้เพื่อดุแลกันไม่ว่าจะในฐานะอะไรก้อตามไม่ว่าฝ่ายใดฝ่ายหนึ่งในชาตินี้จะรู้สึกแบบนั้นหรือไม่ก้อตาม?

เคยเชื่อ  แต่กลับมาคิดตอนนี้เชื่อเรื่องเวรกรรมมากกว่า  ตามชดใช้กันไปเรื่อยๆ

5.)ถ้าวันนึงมีหลายคนมาบอกมาทักคุณว่า...คุณกับใครคนนึงที่คุณรู้จักนั้นอดีตเคยเปนคนรักกันช่วยเหลือกันมาก่อน คุณจะเชื่อไหมและมีความคิดเหนอย่างไรควรทำตัวอย่างไร?

คนที่ทักเป็นใครล่ะ  คงต้องดูคนทักก่อน ว่าเป็นใครเชื่อถือได้แค่ไหน   ถ้าเชื่อถือได้ ก็รับรู้ไว้ เป็นข้อมูลเฉยๆ  เพราะทำอะไรลงไป เราก็รับผลกับตัวเอง คนอื่นไม่เกี่ยวอยู่ดี

อยากบอกว่าอึ้งกับสิ่งนี้และถามตัวเองทุกครั้งว่าจริงหรอใช่หรอมาตลอดพยายามไม่คิดตามเพราะเหมือนเปนการคิดที่ดูแล้วเพ้อเจ้อใครได้ยินได้ฟังอาจจะว่าเราเพี้ยนหรือขี้ตู่ทึกทักไปเองซะมากกว่า....แต่ถ้าถามส่วนตัวบอกได้ว่าก้อเคยรู้สึกแบบนั้นบางครั้งจริงๆแต่ก้อเก็บไว้คนเดียวเพราะมันเปนเรื่องที่ไม่สามารถพิสูจน์ได้จริงนี่

เดจาวู เป็นทุกคนมั้ง  เคยผ่านเรื่องนี้มากก่อน  ใช่หมายถึงเรื่องนี้เปล่า

****ยังงัยพี่ๆน้องๆช่วยบอกหน่อยนะ เผื่อความคิดเห็นของคนอื่นจะเป็นกระจกชี้แนะให้ได้เหนความจริงมากขึ้น thank you.................

crocodile

• People Like This 816
  • ตะเข้ฟันหัก
เคย และเชื่อ ทุกข้อ

คิดว่าคงมีกรรมกันมาแต่เก่าก่อน วันนี้เรามาชดใช้กรรม และเมื่อกรรมระหว่างกันและกันหมดแล้ว ก็ทางใครทางมัน แม้ใจเราอาจจะยังผูกพัน นั่นคงเป็นเพราะเวรกรรมที่เราเคยล่วงเกินเขา ตามมาสร้างความทุกข์ใจ ทางพุทธศาสนาจึงสอนให้ควบคุมจิตใจของเราเอง สิ่งต่างๆ รอบตัวก็จะไม่มีผลกระทบกับเราได้

ดังเช่นที่พี่กัปตันได้สอนไว้ตลอดมาในหลายๆ กระทู้

อย่างไรก็ตาม หลายๆ คน ก็ยังคงทำดังเช่นที่ท่านสอนไว้มิได้ นั่นเพราะเราเป็นปุถุชนธรรมดา ที่ยังไม่เคยฝึกจิตใจด้วยศีล สมาธิ ปัญญา

.... มีถั่วมั้ย

Infinity~

• Jr. Member
  • **
  • People Like This 1
เราเคยเป็นแบบ จขกทน้าาา และสิ่งที่เราทำก็คือ ใช้ชีวิตอยู่กับเค้าให้มีความสุขที่สุด โดยไม่ต้องคาดหวังอะไรจากเค้า ขอแค่เราอยู่กับเค้าแล้วมีความสุขก็พอ :)

rabbit

• Jr. Member
  • **
  • People Like This 4
ครั้งหนึ่งเคยมีคนถามคำนี้กับเรา
สิ่งที่ได้แนะนำไปคิือ
- อย่าถามหาสถานะของคุณกับเขา เพราะบางครั้งการรู้สถานะของคุณๆอาจไม่มีความสุข
- อย่าเอาเขาไปเปรียบเทียบกับคนอื่น
- คนรักกัน บางคนยังไม่ห่วงเราเท่าเขา(คนไม่มีคู่ ไม่รู้หรอก) **30**
- รักษาความรู้สึกดีๆที่มีให้แก่กันให้ยาวนาน หากวันหนึ่งช่วงเวลานี้หายไปคุณจะได้ไม่ต้องเสียดาย

บางครั้งพรหมลิขิตมักเล่นตลกกับเราเสมอ **07**
ยิ่งเดินตาม ยิ่งหายไม่เจอ

Vikkypinky

• Newbie
  • *
  • People Like This 0
ขอบคุณพี่ๆน้องทุกท่านที่เข้ามาช่วยแสดงความคิดเห็นกันค่ะ
ส่วนตัวแล้วเรื่องอดีตชาติไม่ค่อยเชื่อเท่าไหร่ค่ะ
แค่มีคนทักหลายคนมากๆค่ะและคิดว่าไม่มีประโยชน์อะไรจะเชื่อต่อไป ส่วนความรักไม่มีประโยชน์รักต่อไปเช่นกันค่ะ ถ้าการลืมเปนสิ่งที่ทำให้ไม่มีน้ำตาแล้วการจำเปนสิ่งที่ทำให้เจ็บปวดก้อเลือกที่จะลืมดีกว่าค่ะ
แต่ไม่รู้เหมือนกันทุกครั้งที่คิดจะลืมก้อกลับจำ บางคนอาจคิดว่าถ้าการที่เรารักใครสักคนก็รักได้แต่ห้ามคิดหวังอะไร ส่วนตัวแล้วก้อชื่นชมกับความรู้สึกของคนที่ทำได้แบบนั้น แต่การจะจำไว้ก็ไม่เปนประโยชน์กับการไปเริ่มต้นใหม่เช่นกัน สรุป มันจบแล้วค่ะมันจบแล้วจริงๆค่ะไม่ว่าความสงสัยจะยังคลางแคลงใจอยู่ก็ตาม แต่มันคงจบแล้วค่ะ