ผู้เขียน หัวข้อ: หมากับนาย  (อ่าน 3101 ครั้ง)

thisisabook

• Hero Member
  • People Like This 129
หมากับนาย
« เมื่อ: เมษายน 20, 2014, 09:55:48 AM »
เจ้าของร้านขายเนื้อสดคนหนึ่งรู้สึกประหลาดใจที่ หมาตัวหนึ่งมาที่ร้าน

โดยในปากมันคาบแบงก์ 10 ดอลลาร์ และกระดาษเขียนข้อความว่า

“ขอซื้อไส้กรอก 12 ชิ้นกับขาแกะ 1 ขาครับ”

เขารู้สึกประทับใจความแสนรู้ของมัน ดังนั้นหลังจากเก็บเงิน 10 ดอลลาร์

เอาไส้กรอกและขาแกะ ใส่ถุงแขวนที่ปากให้มันคาบไปแล้ว

เขาจึงตัดสินใจปิดร้านสะกดรอยตามมันไป…

หมาตัวนั้นเดินไปตามถนนจนถึงทางม้าลาย มันก็วางถุงที่คาบไว้ลง

แล้วยืนด้วยขาหลัง และยกขาหน้ากด ปุ่มไฟสำหรับคนข้ามถนน แล้วก็คาบถุงต่อ

รอจนไฟคนข้ามเขียว มันจึงข้ามไปยังป้ายรถเมล์อีกฝั่งหนึ่ง

มันจ้องมองตารางเวลาเดินรถแล้วนั่งลงตรงที่นั่งรอ

สักพักมีรถเมล์คันหนึ่งมา มันเดินไปดูหมายเลขที่หน้ารถแล้วก็กลับมานั่งรอต่อ

อีกสักเดี๋ยวก็มีรถเมล์มาอีกคัน มันเดินไปดูหมายเลขรถอีก

เมื่อเห็นว่า เป็นสายที่มันรออยู่ มันจึงขึ้นรถเมล์คันนั้น…

คนขายเนื้อถึงกับอ้าปากค้างทึ่งในความแสนรู้ของมัน  แล้วรีบตามมันขึ้นรถคันนั้นไป

หลังจากรถวิ่งผ่านกลางเมืองออกไปยังชานเมือง

เจ้าหมาแสนรู้ก็ลุกจากที่นั่งเดินไปหน้ารถมันยืนด้วยขาหลังแล้วเอาขาหน้ากดกริ่งบนรถ

เมื่อรถจอดมันก็ลง และเดินไปตามถนนจนถึงหน้าบ้านหลังหนึ่ง

แล้วเลี้ยวเข้าไป คนขายเนื้อยังสะกดรอยตามมันอยู่ห่างๆ เช่นเดิม…

เมื่อมาถึงประตูบ้านที่ปิดอยู่ มันก็วางถุงไส้กรอกที่คาบไว้ลง

แล้วถอยหลังมาตั้งหลักประมาณ 2-3 เมตร

จากนั้นก็วิ่งเข้าชนประตูเต็มแรงมันพยายามอยู่ 2-3 ครั้ง แต่ประตูก็ยังเปิดไม่ออก

มันเลยเดินอ้อมตัวบ้านไปที่หน้าต่างบานหนึ่งที่ปิดอยู่

และเอาหัวโขกที่หน้าต่างหลายครั้ง แล้วก็เดินกลับมารอที่ประตู….

สักพักประตูบ้านก็เปิดโดยเจ้าของหมา ซึ่งเป็นผู้ชายหุ่นล่ำบึ้ก

ซึ่งพอเปิดประตูเสร็จ เขาก็เริ่มเตะและทุบตี พร้อมทั้งตะโกนด่าเจ้าหมาแสนรู้ตัวนั้นทันที

ถึงตอนนี้คนขายเนื้ออดรนทนไม่ไหว เขารีบวิ่งเข้าไปห้ามเจ้าของหมา

พร้อมกับถามว่า “คุณไปเตะมันทำไมกัน มันเป็นหมาสุดอัจฉริยะเท่าที่ผมเคยเห็นมาเลย ถ้าไปออกทีวีต้องดังแน่”

เจ้าของหมาตอบสวนทันทีว่า "คุณว่ามันฉลาดนักเหรอ "

"เชอะ! รู้มั้ยว่านี่ เป็น ครั้งที่สองในรอบสัปดาห์นี้ ที่มันลืมเอากุญแจบ้านติดตัวไปด้วย”

บทสรุปท้ายเรื่อง เพื่อเป็น ข้อคิดสอนใจว่า…

“แม้ว่าเราจะทำงานได้ เกินความคาดหมาย ในสายตาผู้อื่น

แต่ก็ยังทำงานได้ ต่ำกว่าเป้าหมาย ในสายตาของ เจ้านายเรา เสมอ”

เมื่อได้อ่านแล้วผมก็อดขำกับมุมมองนี้ไม่ได้

ดูเขาช่างเปรียบเทียบแกมประชดประชันได้อารมณ์มากครับ

คนที่เป็น เจ้านาย น่าจะได้อ่านบทสรุปนี้ด้วยนะครับ

thisisabook

Re: หมากับนาย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 20, 2014, 10:04:37 AM »
ปล.เจ้านายที่น่ารักและดีต่อลูกน้องก็มีอยู่มากมายนะครับ ออกตัวก่อน เดี๋ยวเจ้านายบางท่านจะเคืองเอา

_ple_

• People Like This 877
  • คุยกันมะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 20, 2014, 10:28:52 AM »
 **26**  ใช่คะ ถึงเราจะทำงาน มากเท่าไหร่ก็แต่ก็ยังต่ำกว่าเป้าหมายที่นายตั้งเป้าไว้เสมอ

จนบางทีก็แอบคิดว่า นี่ก็ทำเต็มที่แล้วนะ ยังไม่พอใจอีกเหรอ

แต่หากคิดในทางกลับกันผู้ที่อยู่สูงกว่าเรา เค้ามักจะเห็นคนสิ่งที่เรามองไม่เห็น

ในเมื่อเค้าตั้งเป้าหมายกับเราไว้สูงแสดงว่าเค้าเชื่อว่าความสามารถของเรามีสูงเช่นกั

ดีกว่าทำเสร็จแล้วนายพูดว่าได้เท่านี้ก็ดีแล้ว อันนี้แหละต้องพิจารณาตัวเองแล้ว

ขอบคุณ บทความดีๆ ค่ะ ลนส.
 **26**
...ข่าวลือถูกสร้างขึ้นโดยคนที่เกลียด ถูกส่งต่อโดยคนที่ไม่มีความคิด ถูกเชื่อโดยคนที่หูเบา...

finding

• People Like This 112
  • You're in my days and in my heart always.
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 20, 2014, 12:09:19 PM »
เป็นกระทู้ที่ทำให้มาอิคิดได้ว่า "คนร้อยคนมองเราไม่เหมือนกัน"
ขอบพระคุณมากค่ะ ลนส. มาอิขอเก็บนิทานนี้ไว้นะคะ **26**
ชั้นเรียนรู้ที่จะให้คนอื่นไม่ใช่เพราะชั้น มีเหลือมากมาย แต่เรียนรู้ที่จะให้เพราะ รู้ดีว่า “การไม่มีมันเป็นอย่างไร?”

KawinS

• Sr. Member
  • People Like This 34
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 20, 2014, 01:06:57 PM »
มาตรฐานคนเราไม่เท่ากัน  **26**

thisisabook

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 20, 2014, 01:27:37 PM »
เป็นกระทู้ที่ทำให้มาอิคิดได้ว่า "คนร้อยคนมองเราไม่เหมือนกัน"
ขอบพระคุณมากค่ะ ลนส. มาอิขอเก็บนิทานนี้ไว้นะคะ **26**

เก็บแต่นิทานไปน่ะ ห้ามเก็บจขกท.น่ะ จขกท.เป็นสาธารณะห้ามครอบครอง **34**

finding

• People Like This 112
  • You're in my days and in my heart always.
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 20, 2014, 01:56:54 PM »

เก็บแต่นิทานไปน่ะ ห้ามเก็บจขกท.น่ะ จขกท.เป็นสาธารณะห้ามครอบครอง **34**

มาอิขอเก็บ ลนส.ไว้ในจัยได้มั้ย  **34** **34**
ชั้นเรียนรู้ที่จะให้คนอื่นไม่ใช่เพราะชั้น มีเหลือมากมาย แต่เรียนรู้ที่จะให้เพราะ รู้ดีว่า “การไม่มีมันเป็นอย่างไร?”